ไฟป่าใน Vinhais
Vinhais โปรตุเกส: ไฟป่าที่มีหน้าข้อมูล 15 ครั้งลุกลามเข้าไปใน 19 จาก 26 ตำบล นับตั้งแต่ปี 2016 เผาไหม้พื้นที่ภายในภูมิภาค 9,901 เฮกตาร์ ครั้งใหญ่ที่สุดคือไฟป่า Vinhais เมื่อ 28 สิงหาคม 2025 เผาไหม้พื้นที่ภายในภูมิภาค 3,408 เฮกตาร์ ระดับความเสี่ยงไฟวันนี้: ปานกลาง (FWI 21)
เฉพาะไฟป่าที่มีพื้นที่ตั้งแต่ 100 เฮกตาร์ขึ้นไปเท่านั้นที่มีหน้าข้อมูล ไฟที่เล็กกว่านั้นไม่อยู่ในรายการหรือยอดรวมของหน้านี้
- เฮกตาร์ที่ถูกเผาไหม้
- 9,901ha
- ตั้งแต่ปี 2016
- ของภูมิภาค
- 15%
- 680 km²
- ครั้ง
- 15
- ตั้งแต่ปี 2016
- อำเภอที่เกิดไฟ
- 19
- จาก 26
- ไฟป่าครั้งใหญ่ที่สุด
- 3,408ha
- Vinhais · 28 สิงหาคม 2025
- ประชากร
- 6,681
- ถูกเผาไหม้ 1,482.0 เฮกตาร์ต่อประชากรหนึ่งพันคน
ระดับความเสี่ยงไฟ วันนี้และวันต่อ ๆ ไป
FWI ณ ใจกลางภูมิภาค จากพยากรณ์อากาศของ Open-Meteo- อา. 1 ปานกลาง 20° · 26 % · 19 km/h
- จ. 2 ปานกลาง 20° · 18 % · 36 km/h
- อ. 3 ปานกลาง 15° · 34 % · 41 km/h
- พ. 4 ปานกลาง 12° · 37 % · 31 km/h
- พฤ. 5 ปานกลาง 12° · 37 % · 23 km/h
- ศ. 6 ต่ำ 15° · 37 % · 22 km/h
- ส. 7 ต่ำมาก 13° · 69 % · 27 km/h
- อา. 8 ต่ำมาก 19° · 46 % · 30 km/h
คลิกที่แนวขอบเขตเพื่อดูว่าเป็นไฟป่าครั้งใด
อำเภอที่ถูกไฟไหม้มากที่สุด
- Ervedosa 1,988 ha · 65 %
- Quirás e Pinheiro Novo ประชากร 203 คน 1,294 ha · 22 %
- Vale das Fontes ประชากร 262 คน 1,188 ha · 67 %
- Rebordelo 1,029 ha · 49 %
- Vilar de Lomba e São Jomil ประชากร 207 คน 888 ha · 30 %
- Soeira, Fresulfe e Mofreita ประชากร 157 คน 841 ha · 18 %
- Moimenta e Montouto ประชากร 219 คน 665 ha · 15 %
- Travanca e Santa Cruz ประชากร 146 คน 655 ha · 28 %
- Curopos e Vale de Janeiro ประชากร 245 คน 419 ha · 12 %
- Agrochão ประชากร 220 คน 293 ha · 17 %
- Penhas Juntas ประชากร 260 คน 166 ha · 6.3 %
- União das Freguesias de Nunes e Ousilhão ประชากร 197 คน 141 ha · 6.5 %
อะไรถูกเผาไหม้ในภูมิภาค
- ไม้พุ่มและป่าเปลี่ยนสภาพ38 %
- พื้นที่เกษตรกรรม36 %
- พื้นที่ธรรมชาติอื่น ๆ18 %
- ป่าสน3.8 %
- ป่าผสม2.2 %
- ป่าไม้ใบกว้าง1.8 %
อำเภอที่ถูกไฟไหม้ซ้ำแล้วซ้ำเล่า
อำเภอที่เกิดไฟป่าเกิน 100 เฮกตาร์ตั้งแต่สองครั้งขึ้นไป นับตั้งแต่ปี 2016
- 6×Rebordelo1,029 ha
- 4×Vale das Fontes1,188 ha
- 3×Moimenta e Montouto665 ha
- 2×Quirás e Pinheiro Novo1,294 ha
- 2×Vilar de Lomba e São Jomil888 ha
- 2×Travanca e Santa Cruz655 ha
- 2×Curopos e Vale de Janeiro419 ha
- 2×Agrochão293 ha
ไฟป่าครั้งใหญ่ที่สุดที่มีการบันทึก
- 3,408 haVinhais Vale das Fontes28 สิงหาคม 2025 · 3 วัน
- 2,031 haVinhais Soeira, Fresulfe e Mofreitaสิงหาคม 2026 · 10 วัน
- 1,140 haQuirás e Pinheiro Novoกันยายน 2020 · 1 วัน
- 923 haVinhais Vilar de Lomba e São Jomilกรกฎาคม 2020 · 3 วัน
- 831 haVinhais Rebordeloกันยายน 2024 · 2 วัน
- 467 haValpaços Ervõesกรกฎาคม 2026 · 6 วัน จากทั้งหมด 13,065 เฮกตาร์
- 302 haVinhais Rebordeloมิถุนายน 2017 · 7 วัน
- 154 haVinhais Quirás e Pinheiro Novo13 สิงหาคม 2025 · 1 วัน
จำนวนเฮกตาร์ภายในภูมิภาค ไฟอาจเผาไหม้พื้นที่นอกภูมิภาคมากกว่านี้
รายปี
| ปี | ครั้ง | เฮกตาร์ที่ถูกเผาไหม้ | ครั้งใหญ่ที่สุดของปี |
|---|---|---|---|
| 2026 | 2 | 2,498 | Vinhais 2,031 ha |
| 2025 | 2 | 3,562 | Vinhais 3,408 ha |
| 2024 | 1 | 831 | Vinhais 831 ha |
| 2020 | 2 | 2,063 | Quirás e Pinheiro Novo 1,140 ha |
| 2019 | 4 | 499 | Castrelos e Carrazedo 141 ha |
| 2018 | 1 | 8 | Espadanedo, Edroso, Murçós e Soutelo Mourisco 8 ha |
| 2017 | 2 | 407 | Vinhais 302 ha |
| 2016 | 1 | 33 | Bouçoães 33 ha |
ไฟป่าทั้งหมดใน Vinhais · 15
เรียงจากล่าสุด ตัวเลขคือพื้นที่ภายในภูมิภาค หากไฟเผาไหม้นอกภูมิภาคมากกว่านั้นจะแสดงยอดรวม
- 2,031 haVinhais Soeira, Fresulfe e Mofreitaสิงหาคม 2026 · 10 วัน
- 467 haValpaços Ervõesกรกฎาคม 2026 · 6 วัน จากทั้งหมด 13,065 เฮกตาร์
- 3,408 haVinhais Vale das Fontes28 สิงหาคม 2025 · 3 วัน
- 154 haVinhais Quirás e Pinheiro Novo13 สิงหาคม 2025 · 1 วัน
- 831 haVinhais Rebordeloกันยายน 2024 · 2 วัน
- 1,140 haQuirás e Pinheiro Novoกันยายน 2020 · 1 วัน
- 923 haVinhais Vilar de Lomba e São Jomilกรกฎาคม 2020 · 3 วัน
- 141 haCastrelos e Carrazedoมีนาคม 2019 · 1 วัน จากทั้งหมด 189 เฮกตาร์
- 127 haMoimenta e Montouto26 มีนาคม 2019 · 3 วัน
- 107 haVinhais Paçóมีนาคม 2019 · 1 วัน
- 124 haMoimenta e Montouto22 มีนาคม 2019 · 4 วัน
- 8 haEspadanedo, Edroso, Murçós e Soutelo Mouriscoสิงหาคม 2018 · 2 วัน จากทั้งหมด 153 เฮกตาร์
- 302 haVinhais Rebordeloมิถุนายน 2017 · 7 วัน
- 105 haVilar Seco de Lombaเมษายน 2017 · 2 วัน
- 33 haBouçoãesกันยายน 2016 · 2 วัน จากทั้งหมด 267 เฮกตาร์
ที่มาของข้อมูล
แนวขอบเขตมาจาก EFFIS (Copernicus, CC BY 4.0) และเขตอำเภอมาจาก geoBoundaries/Wikipedia (CC0 1.0 Universal (CC0 1.0) Public Domain Dedication) พื้นที่ในแต่ละอำเภอคำนวณโดย WorldFires จากการซ้อนข้อมูลทั้งสอง พยากรณ์อากาศมาจาก Open-Meteo (CC BY 4.0)
แจ้งฉันเมื่อเกิดไฟที่นี่
ไฟป่าใหม่ในพื้นที่นี้ทาง RSS: วางลิงก์ในโปรแกรมอ่านของคุณ ไม่ต้องให้อีเมล