ข้ามไปยังเนื้อหา
worldfires
PT · โปรตุเกส · –

ไฟป่า Valpaços กรกฎาคม 2026 Santa Valha, São Pedro Velho, Sonim e Barreiros

ดับแล้ว · ตรวจพบครั้งล่าสุด 2 ส.ค. 2026 02:41 UTC

ไฟเริ่มลุกไหม้เมื่อ 28 กรกฎาคม 2026 ที่ Ervões โปรตุเกส และดาวเทียมตรวจพบการลุกไหม้นาน 6 วัน Copernicus วัดแนวขอบเขตพื้นที่ถูกเผาไหม้จากภาพถ่ายดาวเทียมได้ 13,065 เฮกตาร์ ครอบคลุม 20 ตำบล ตามข้อมูลของ ICNF ไฟถูกตรวจพบเมื่อ 28 กรกฎาคม 2026 เวลา 15:01 น. และประกาศว่าดับแล้วเมื่อ 2 สิงหาคม 2026

อันดับที่ 2 ของ โปรตุเกส ในปี 2026 จากทั้งหมด 87 ครั้ง

เปรียบเทียบกับ…

คำแนะนำ: Ribeira de Pena · 2025Alijó · 2020Mirandela · 2022Valpaços · 2017

พื้นที่ถูกเผาไหม้
13,065ha
แนวขอบเขตจาก Copernicus
ระยะเวลา
≈ 6วัน
28 ก.ค. 2026 – 2 ส.ค. 2026
ตำบลที่ได้รับผลกระทบ
20
ตำบล
เริ่มเมื่อ
28 ก.ค.
2026
จุดความร้อน
452
ในจุดความร้อนจุดเดียว: 285 MW
ระดับอันตรายเมื่อไฟเริ่ม
40
สูงมาก · ดัชนี FWI
กำลังเฉลี่ยต่อวัน
2.0GW
กำลังที่ตรวจพบต่อวันโดยเฉลี่ย

จุดที่ไฟไหม้

จุดความร้อนรายวัน 28 ก.ค.2 ส.ค.
2 ส.ค. 2026

สถานการณ์รายวัน

29 ก.ค. 2026 · 3,888 MW · 123 30 ก.ค. 2026 · 5,425 MW · 156 31 ก.ค. 2026 · 631 MW · 153 1 ส.ค. 2026 · 195 MW · 17 2 ส.ค. 2026 · 5 MW · 3
29 ก.ค. 30 ก.ค. 31 ก.ค. 1 ส.ค. 2 ส.ค.

กำลังการแผ่รังสีความร้อนจากไฟที่ตรวจพบในแต่ละวัน เป็นเมกะวัตต์ และจำนวนจุดความร้อน แท่งสีม่วงแดงคือวันที่ไฟรุนแรงที่สุด

สภาพอากาศขณะเกิดไฟ

36°สูงสุด
35km/h · ลมกระโชกแรงสุด
21%ความชื้นต่ำสุด

ก่อนไฟเริ่ม ไม่มีฝนตก (1 มม. ขึ้นไป) มาแล้ว 15 วัน

พื้นที่นี้เคยถูกไฟไหม้มาก่อน

4% ของแนวขอบเขตทับซ้อนกับไฟครั้งก่อน ๆ ที่บันทึกไว้ตั้งแต่ปี 2016 ได้แก่ 84 เฮกตาร์ ในปี 2016, 102 เฮกตาร์ ในปี 2017, 38 เฮกตาร์ ในปี 2018, 11 เฮกตาร์ ในปี 2021, 264 เฮกตาร์ ในปี 2022, 1 เฮกตาร์ ในปี 2023

ใหญ่แค่ไหน

10 km
ไฟไหม้พื้นที่ 131 ตร.กม. เท่ากับ 8.3% ของพื้นที่กรุงเทพมหานคร (1,572 ตร.กม.)

เขตกรุงเทพมหานคร: geoBoundaries · OpenStreetMap, Wambacher · © OpenStreetMap contributors (ODbL 1.0)

เปรียบเทียบขนาด ไม่ใช่ตำแหน่ง: ทั้งสองรูปใช้มาตราส่วนเดียวกัน ทิศเหนืออยู่ด้านบน และวางซ้อนกันที่จุดกึ่งกลาง

แต่ละตำบลได้รับผลกระทบอย่างไร

  1. Santa Valha ประชากร 317 คน · ไฟลามถึงใจกลาง
    1,663 ha ไฟลามถึงเมื่อ 29 ก.ค.
    61 %
  2. São Pedro Velho ประชากร 281 คน · ไฟลามถึงใจกลาง
    1,639 ha ไฟลามถึงเมื่อ 30 ก.ค.
    70 %
  3. Sonim e Barreiros ประชากร 314 คน · ไฟลามถึงใจกลาง
    1,521 ha ไฟลามถึงเมื่อ 30 ก.ค.
    85 %
  4. Vilarandelo ประชากร 961 คน · ห่างจากใจกลาง 0.5 กม.
    958 ha ไฟลามถึงเมื่อ 29 ก.ค.
    48 %
  5. Aguieiras ประชากร 246 คน · ไฟลามถึงใจกลาง
    919 ha ไฟลามถึงเมื่อ 30 ก.ค.
    62 %
  6. Bouçoães ประชากร 303 คน · ไฟลามถึงใจกลาง
    866 ha ไฟลามถึงเมื่อ 31 ก.ค.
    33 %
  7. Bouça ประชากร 182 คน · ไฟลามถึงใจกลาง
    787 ha ไฟลามถึงเมื่อ 30 ก.ค.
    61 %
  8. Vale de Telhas ประชากร 263 คน · ไฟลามถึงใจกลาง
    780 ha ไฟลามถึงเมื่อ 30 ก.ค.
    52 %
  9. Fornos do Pinhal ประชากร 320 คน · ไฟลามถึงใจกลาง
    744 ha ไฟลามถึงเมื่อ 29 ก.ค.
    72 %
  10. Possacos ประชากร 358 คน · ห่างจากใจกลาง 0.7 กม.
    581 ha ไฟลามถึงเมื่อ 29 ก.ค.
    45 %
  11. Fradizela ประชากร 185 คน · ไฟลามถึงใจกลาง
    510 ha ไฟลามถึงเมื่อ 30 ก.ค.
    40 %
  12. Lamalonga ประชากร 339 คน · ห่างจากใจกลาง 2.9 กม.
    400 ha ไฟลามถึงเมื่อ 31 ก.ค.
    24 %
  13. Lebução, Fiães e Nozelos ประชากร 548 คน · ห่างจากใจกลาง 1.6 กม.
    385 ha ไฟลามถึงเมื่อ 30 ก.ค.
    13 %
  14. Valpaços e Sanfins ประชากร 4,661 คน · ห่างจากใจกลาง 2.4 กม.
    343 ha ไฟลามถึงเมื่อ 29 ก.ค.
    8.8 %
  15. Vale das Fontes ประชากร 262 คน · ไฟลามถึงใจกลาง
    307 ha ไฟลามถึงเมื่อ 31 ก.ค.
    17 %
  16. Ervões ประชากร 534 คน · ห่างจากใจกลาง 0.9 กม. จุดที่ไฟเริ่ม
    216 ha ไฟลามถึงเมื่อ 29 ก.ค.
    9.8 %
  17. Vale de Salgueiro ประชากร 344 คน · ห่างจากใจกลาง 1.5 กม.
    185 ha ไฟลามถึงเมื่อ 1 ส.ค.
    12 %
  18. Rebordelo ห่างจากใจกลาง 1.7 กม.
    160 ha ไฟลามถึงเมื่อ 31 ก.ค.
    7.6 %
  19. Torre de Dona Chama ประชากร 920 คน · ห่างจากใจกลาง 1.7 กม.
    111 ha ไฟลามถึงเมื่อ 31 ก.ค.
    4.0 %
  20. Vale de Gouvinhas ประชากร 234 คน · ห่างจากใจกลาง 1.2 กม.
    0 ha
    0.0 %

พื้นที่ถูกเผาไหม้ภายในแต่ละตำบล คำนวณจากการซ้อนแนวขอบเขตอย่างเป็นทางการกับเขตการปกครอง ระยะทางวัดจากจุดที่ระบุใจกลางของแต่ละพื้นที่ถึงไฟที่ใกล้ที่สุด ไฟที่หยุดห่างออกไปหนึ่งกิโลเมตรไม่ได้หมายความว่าไฟลามถึงบ้านเรือน

อะไรถูกเผาไหม้

  • พื้นที่เกษตรกรรม46 %
  • ไม้พุ่มและป่าเปลี่ยนสภาพ37 %
  • พื้นที่ธรรมชาติอื่น ๆ10 %
  • ป่าผสม3.3 %
  • ป่าสน2.1 %
  • ป่าไม้ใบกว้าง1.5 %

สิ่งปกคลุมดินภายในแนวขอบเขตตาม Corine Land Cover ตามที่ Copernicus รายงาน

ผู้คนและอาคารภายในแนวขอบเขต

GHSL 2025
พื้นที่สิ่งปลูกสร้าง21 ha
ผู้อยู่อาศัย≈ 250

ภายในแนวขอบเขตมีพื้นที่สิ่งปลูกสร้างราว 21 เฮกตาร์ และมีผู้อยู่อาศัยราว 250 คน (GHSL 2025, ค่าประมาณจากดาวเทียม)

นี่คือค่าประมาณในช่องตาราง 100 ม. จากภาพถ่ายดาวเทียมและสำมะโนประชากร ไม่ได้หมายความว่ามีบ้านถูกไฟไหม้หรือมีผู้ได้รับผลกระทบ ภายในแนวขอบเขตยังมีพื้นที่ที่ไม่ได้ถูกไฟไหม้ด้วย ข้อมูล GHSL ช่วงปี 2025 เป็นการคาดการณ์จากข้อมูลปี 2020 และก่อนหน้า

แหล่งข้อมูล: Global Human Settlement Layer (GHS-BUILT-S และ GHS-POP R2023A) ศูนย์วิจัยร่วม (JRC) ของคณะกรรมาธิการยุโรป © สหภาพยุโรป, CC BY 4.0 ผลรวมภายในแนวขอบเขตคำนวณโดย WorldFires human-settlement.emergency.copernicus.eu

บันทึกทางการ

ตามข้อมูลของ ICNF ไฟครั้งนี้เริ่มเมื่อ 28 กรกฎาคม 2026 และเผาไหม้พื้นที่ 11,619 เฮกตาร์ (ดาวเทียมวัดได้ 13,065 เฮกตาร์)

ICNF (Instituto da Conservação da Natureza e das Florestas). นี่คือบันทึกปฏิบัติการของหน่วยงาน ตัวเลขอาจได้รับการแก้ไขเมื่อปิดสถิติประจำปี

ตรวจสอบกับข่าวแล้ว

ตรวจสอบเมื่อ 30 กันยายน 2026

เราได้ตรวจสอบหน้านี้กับแหล่งข้อมูล 3 แหล่งที่เผยแพร่หลังไฟดับแล้ว ข้อมูลเพิ่มเติมจากแหล่งเหล่านั้นมีดังนี้

หรือที่รู้จักในชื่อ
Incêndio de Ervões · Fogo em Valpaços · Valpaços wildfire
พื้นที่ตามรายงานทางการ: 11,686 เฮกตาร์ (ดาวเทียมวัดได้ 13,065 เฮกตาร์)
ประกาศว่าดับแล้ว: 2 สิงหาคม 2026

แหล่งที่มา

ตัวเลขทางการวัดด้วยวิธีที่ต่างจากดาวเทียม และบางครั้งครอบคลุมเพียงบางส่วนของไฟ

สภาพอากาศรายวัน

ข้อมูลวิเคราะห์ย้อนหลัง ERA5 ของ ECMWF ณ ตำแหน่งที่เกิดไฟ ซึ่งเป็นข้อมูลอ้างอิงมาตรฐานสำหรับสภาพอากาศในอดีต และดัชนีสภาพอากาศเสี่ยงไฟของแคนาดา (Fire Weather Index ระบบเดียวกับที่ Copernicus ใช้) ซึ่ง WorldFires คำนวณจากข้อมูลดังกล่าว วันหลังเกิดไฟแสดงไปจนถึงวันที่ฝนตกครั้งแรก

Open-Meteo.com (CC BY 4.0) · Copernicus Climate Change Service (ERA5)

วัน สูงสุด ความชื้นต่ำสุด ลมกระโชกแรงสุด ฝน อันตราย (FWI)
28 ก.ค. 36.4 °C 21 % 31 km/h 0.0 mm สูงมาก 40
29 ก.ค. 35.6 °C 26 % 35 km/h 0.0 mm สูงมาก 44
30 ก.ค. 32.8 °C 24 % 30 km/h 0.0 mm สูงมาก 41
31 ก.ค. 31.9 °C 32 % 26 km/h 0.0 mm สูง 34
1 ส.ค. 33.3 °C 31 % 26 km/h 0.0 mm สูง 35
2 ส.ค. 32.1 °C 27 % 32 km/h 0.0 mm สูงมาก 38
3 ส.ค. หลังเกิดไฟ 30.2 °C 42 % 38 km/h 0.0 mm สูง 35
4 ส.ค. หลังเกิดไฟ 27.5 °C 52 % 31 km/h 0.0 mm สูง 26
5 ส.ค. หลังเกิดไฟ 32.2 °C 32 % 28 km/h 0.0 mm สูง 30
6 ส.ค. หลังเกิดไฟ 33.5 °C 31 % 30 km/h 0.0 mm สูง 32
7 ส.ค. หลังเกิดไฟ 33.1 °C 32 % 34 km/h 0.0 mm สูง 35
8 ส.ค. หลังเกิดไฟ 32.8 °C 32 % 44 km/h 0.5 mm สูง 37
9 ส.ค. หลังเกิดไฟ 30.7 °C 33 % 28 km/h 0.0 mm สูง 32
10 ส.ค. หลังเกิดไฟ 32.9 °C 27 % 22 km/h 0.0 mm สูง 33
11 ส.ค. หลังเกิดไฟ 35.1 °C 25 % 23 km/h 0.0 mm สูง 36
12 ส.ค. หลังเกิดไฟ 35.6 °C 23 % 24 km/h 0.0 mm สูง 36

ไฟแฝด: ไฟที่เริ่มในสภาพอากาศเดียวกัน

ไฟเริ่มด้วย FWI 39.6 และความชื้นต่ำสุด 21% ก่อนหน้านั้น: ฝนไม่ตก 15 วัน ไฟในพื้นที่ที่เริ่มในสภาพอากาศแบบนี้ตั้งแต่ปี 2016: 49 ครั้ง

FWI ตอนเริ่ม 39.6
ความชื้นต่ำสุด 21 %
วันที่ฝนไม่ตก 15
ไฟนี้ ไฟแฝดที่เลือก ไฟอื่นในพื้นที่
แทบเหมือนกันคล้ายกัน

รูปร่างของไฟแฝดที่คล้ายที่สุด

ไฟป่า Ribeira de Pena สิงหาคม 2025
1,430 ha 4 วัน FWI 38.6 ความชื้นต่ำสุด 22 % ห่าง 50 กม. ปี 2025

ฝนแรก (1 มม. ขึ้นไป) หลังไฟจบ: 1.4 มม. วันที่ 13 ส.ค.

ผลลัพธ์ของไฟเหล่านั้น

2 วัน
ระยะเวลามัธยฐาน
369 ha
พื้นที่มัธยฐาน
24 %
เกิน 1,000 เฮกตาร์
1.5 mm
ฝนตอนจบ (มัธยฐาน; มี 26 จาก 49)

ใหญ่กว่าค่ามัธยฐานของไฟแฝด 35.4 เท่า และลุกอยู่ 6 วัน (มัธยฐาน: 2 วัน)

ไม่มีไฟแฝดครั้งใดใน 49 ครั้งที่ไหม้มากกว่า สภาพอากาศวันแรกอธิบายได้ไม่ทั้งหมด ลมในวันต่อมา เชื้อเพลิง และการดับไฟก็มีผลด้วย ใน 23 จาก 49 ครั้ง ฝนไม่ตกเลยแม้ 1 มม. ในสิบวันหลังไฟจบ: ไฟดับโดยไม่มีฝน ส่วนที่เหลือ วันแรกที่ฝนตกมีปริมาณมัธยฐาน 1.5 มม.

นี่คือคลังกรณีที่คล้ายกัน: บอกสิ่งที่มักเกิดขึ้น ไม่ใช่สิ่งที่จะเกิดขึ้น หากไฟแฝดน้อยกว่า 15 ครั้ง เราจะไม่ให้ตัวเลข วิธีที่เราคำนวณ

จบลงอย่างไร

—ฝนแรก
—ไม่มีฝนสิบวัน
35km/h · ลมกระโชกสูงสุด

ไฟนี้ถือว่าสิ้นสุดเมื่อวันที่ 2 ส.ค. และในสิบวันถัดมาฝนไม่ตกเลยแม้ 1 มม.: ไฟดับโดยไม่มีฝน ไฟแฝดที่มีฝนตอนจบ: 26 จาก 49 ครั้ง มัธยฐาน 1.5 มม.

ข้อมูลอากาศของหน้านี้: Open-Meteo.com (CC BY 4.0) · Copernicus Climate Change Service (ERA5)

เลือกไฟแฝดอย่างไร

  • พื้นที่เดียวกัน: ไฟที่จบแล้วห่างจากไฟนี้ไม่เกิน 250 กม. ตั้งแต่ปี 2016
  • การเริ่มแบบเดียวกัน: เทียบ FWI ของวันแรก ความชื้นต่ำสุดของวันนั้น และจำนวนวันติดกันที่ฝนไม่ตกก่อนหน้า แถบเลื่อนกำหนดว่าต่างกันได้แค่ไหน
  • ใช้เฉพาะหน้าที่มีข้อมูลอากาศขั้นสุดท้าย (การวิเคราะห์ซ้ำ ERA5) ที่คำนวณแบบเดียวกับไฟนี้ ไม่รวมการเผาในไร่นาหรือทุ่งหญ้า และหน้าที่ข้อมูลกำลังตรวจสอบ
  • ไม่รวมไฟที่ลุกพร้อมกับไฟนี้ (ภายในหนึ่งสัปดาห์ก่อนหรือหลัง): อยู่ในช่วงอากาศเดียวกัน จึงไม่นับเป็นกรณีก่อนหน้า
  • เรียงตามความคล้าย และวาดรูปร่างของห้าอันดับแรก

วิธีที่เราคำนวณ

ก่อนและหลัง มองจากอวกาศ

ลากเส้นเพื่อเปรียบเทียบพื้นที่เดียวกันก่อนและหลังเกิดไฟ

ก่อน · 21 ก.ค. 2026
หลัง · 9 ส.ค. 2026

หากวันนั้นมีเมฆมาก ให้เปลี่ยนวันที่ ดาวเทียมแต่ละดวงโคจรผ่านวันละครั้ง ในภาพสีผสมเท็จ พื้นที่ที่ถูกเผาไหม้จะเป็นสีน้ำตาลหรือสีแดง

หมอกควัน

CAMS · Copernicus

เมื่อ 1 สิงหาคม 2026 อากาศบริเวณที่เกิดไฟมีค่า PM2.5 สูงถึง 511 µg/m³ ค่าเฉลี่ยของวันนั้นอยู่ที่ 220 คิดเป็น 15 เท่าของค่าแนะนำรายวันขององค์การอนามัยโลก (15)

PM2.5 สูงสุด511 µg/m³
จำนวนวันที่เกินค่าแนะนำ3 วัน
PM10674 µg/m³
ความลึกเชิงแสง1.52
26 ก.ค.29 ก.ค.1 ส.ค.4 ส.ค.
ดี พอใช้ ปานกลาง แย่ แย่มาก แย่ที่สุด

ฝุ่นละอองจากแบบจำลอง CAMS ของ Copernicus ณ ใจกลางแนวขอบเขต ไม่ใช่ค่าที่ตรวจวัดในแต่ละชุมชน แท่งสีอ่อนคือชั่วโมงที่เลวร้ายที่สุด แท่งสีเข้มคือค่าเฉลี่ยรายวัน

Open-Meteo.com (CC BY 4.0) · Copernicus Atmosphere Monitoring Service (CAMS)

ตารางการตรวจพบ · 452จุดความร้อนทุกจุดที่ดาวเทียมตรวจพบ ทีละจุด พร้อมเวลา ดาวเทียม กำลัง และพิกัด
⬇ ดาวน์โหลด CSV เวลาเป็น UTC การตรวจพบแต่ละครั้งคือหนึ่งพิกเซลขนาด 375 เมตร ไฟขนาดใหญ่จึงให้ผลหลายร้อยจุดต่อการโคจรผ่านหนึ่งครั้ง
วันที่และเวลาดาวเทียมFRP (MW)LatLon

ไฟป่าอื่น ๆ ในบริเวณใกล้เคียง

ไฟป่าทั้งหมดใน โปรตุเกส

คำถามที่พบบ่อย

ไฟป่า Valpaços ลุกไหม้นานเท่าไร
ขอบเขตทางการระบุเพียงวันเริ่มต้น (28 กรกฎาคม 2026) ส่วนวันสิ้นสุดมาจากจุดความร้อนภายในขอบเขต ไฟลุกไหม้ถึง 2 สิงหาคม 2026 (6 วัน นับจาก 28 กรกฎาคม 2026) ซึ่งเป็นวันสุดท้ายที่มีจุดความร้อนก่อนจะไม่มีเลยติดต่อกันเกิน 10 วัน จึงเป็นค่าโดยประมาณ ตามข้อมูลของ ICNF ไฟถูกตรวจพบเมื่อ 28 กรกฎาคม 2026 เวลา 15:01 น. และประกาศว่าดับแล้วเมื่อ 2 สิงหาคม 2026
ไฟเผาไหม้พื้นที่ไปเท่าไร
แนวขอบเขตที่ Copernicus วัดจากภาพถ่ายดาวเทียมมีพื้นที่ 13,065 เฮกตาร์ (130.6 ตร.กม.) ตัวเลขทางการของแต่ละประเทศอาจแตกต่างออกไป
ตำบลใดบ้างที่ถูกไฟไหม้
ไฟลุกลามเข้าไปใน 20 ตำบล ได้แก่ Santa Valha (1,663 ha, 61 %); São Pedro Velho (1,639 ha, 70 %); Sonim e Barreiros (1,521 ha, 85 %); Vilarandelo (958 ha, 48 %); Aguieiras (919 ha, 62 %); Bouçoães (866 ha, 33 %); Bouça (787 ha, 61 %); Vale de Telhas (780 ha, 52 %); Fornos do Pinhal (744 ha, 72 %); Possacos (581 ha, 45 %); Fradizela (510 ha, 40 %); Lamalonga (400 ha, 24 %)
ไฟลามถึงชุมชนหรือไม่
ไฟลามถึงใจกลาง Sonim e Barreiros จุดที่ระบุใจกลางอยู่ภายในพื้นที่ที่ถูกไฟไหม้หรือห่างไม่ถึง 500 เมตร แต่ไม่ได้หมายความว่ามีบ้านเรือนถูกไฟไหม้
สภาพอากาศเป็นอย่างไร
ระหว่างเกิดไฟ อุณหภูมิสูงถึง 36.4 °C ความชื้นลดลงเหลือ 21 % และลมกระโชกแรงถึง 35 กม./ชม. ดัชนีความเสี่ยงไฟ (FWI) ขึ้นไปถึง 44 ระดับ สูงมาก
ข้อมูลนี้มาจากไหน
มาจากแนวขอบเขตพื้นที่ถูกเผาไหม้ของ EFFIS (Copernicus) จุดความร้อน VIIRS ของ NASA FIRMS และเขตการปกครองของ โปรตุเกส (geoBoundaries) ข้อมูลนี้ไม่ใช่รายงานอย่างเป็นทางการ
ไฟที่เริ่มในสภาพอากาศคล้ายกันในพื้นที่นี้จบลงอย่างไร
ไฟที่ห่างไม่เกิน 250 กม. ซึ่งเริ่มตั้งแต่ปี 2016 ด้วย FWI ความชื้น และช่วงแล้งที่คล้ายกัน: 49 ครั้ง ระยะเวลามัธยฐาน 2 วัน พื้นที่มัธยฐาน 369 ha และ 24 % เกิน 1,000 เฮกตาร์ ไม่มีไฟแฝดครั้งใดใน 49 ครั้งที่ไหม้มากกว่า สภาพอากาศวันแรกอธิบายได้ไม่ทั้งหมด ลมในวันต่อมา เชื้อเพลิง และการดับไฟก็มีผลด้วย ใน 23 จาก 49 ครั้ง ฝนไม่ตกเลยแม้ 1 มม. ในสิบวันหลังไฟจบ: ไฟดับโดยไม่มีฝน ส่วนที่เหลือ วันแรกที่ฝนตกมีปริมาณมัธยฐาน 1.5 มม.

ตรวจสอบได้ที่ไหน

การตรวจพบจากดาวเทียมไม่ใช่รายงานอย่างเป็นทางการ ตัวเลขสุดท้ายและสถานะของไฟเผยแพร่โดยหน่วยงานบริการฉุกเฉินของแต่ละประเทศ

หมายเลขฉุกเฉิน: 112 · หมายเลขฉุกเฉินและคำเตือนทางการ

ตรวจสอบเทียบด้วยดาวเทียม

ประวัติของหน้านี้ การเปลี่ยนแปลงของพื้นที่ วันที่ ชื่อ บันทึกทางการ หรือหน้าที่รวมกัน เทียบทุกคืนตั้งแต่ 24 ตุลาคม 2026

หน้านี้มีอะไรผิดหรือไม่?

หน้านี้สร้างจากข้อมูลดาวเทียมและบันทึกทางการ จึงอาจผิดพลาดได้ เช่น วันที่ไม่ถูก หมู่บ้านผิด รวมไฟสองครั้งเป็นครั้งเดียว หรือสิ่งที่ไม่ใช่ไฟป่าเลย หากคุณรู้จักไฟครั้งนี้ใกล้ชิด เช่น อาศัยอยู่ใกล้ เห็นเหตุการณ์ ร่วมดับไฟ หรือรายงานข่าว โปรดบอกเราว่าเกิดอะไรขึ้นจริง แล้วเราจะตรวจสอบ

แจ้งข้อผิดพลาด
คุณคิดว่าอะไรผิด?

เราจะใช้อีเมลของคุณเพื่อตอบเรื่องนี้เท่านั้น ความเป็นส่วนตัว. นี่ไม่ใช่บริการฉุกเฉิน หากมีไฟไหม้ตอนนี้ โปรดโทร 112

เรารู้ได้อย่างไร
  • ขอบเขต: EFFIS (Copernicus) วัดจากภาพถ่ายดาวเทียม รวมรูปหลายเหลี่ยม 2 ชิ้นไว้ในหน้านี้
  • ขอบเขตทางการไม่มีวันสิ้นสุด วันสิ้นสุดคือวันสุดท้ายที่มีจุดความร้อน VIIRS ภายในขอบเขตก่อนช่วงว่างเกิน 10 วัน (สูงสุด 150 วัน) จึงเป็นค่าโดยประมาณ จุดความร้อน VIIRS จาก Suomi-NPP 452 จุดในช่วงวันที่ดังกล่าว
  • เทียบกับ ICNF: ทางการ 11,619 เฮกตาร์ เทียบกับขอบเขต 13,065 เฮกตาร์ ต่างกันไม่ถึง 25%
  • ตรวจสอบกับข่าวและหน่วยงานแล้ว: ยืนยันแหล่งข้อมูลได้ 3 แหล่ง
  • สภาพอากาศ: ข้อมูลวิเคราะห์ซ้ำ ERA5 ของ Copernicus ณ จุดที่เกิดไฟ ในช่องกริดราว 25 กม.
  • พื้นที่สิ่งปลูกสร้างและประชากรมาจาก Global Human Settlement Layer ของ JRC (ช่วงปี 2025, ช่องตาราง 100 ม.) รวมภายในแนวขอบเขต เป็นค่าประมาณของสิ่งที่อยู่ตรงนั้น ไม่ใช่การนับความเสียหาย

เราสร้างหน้าข้อมูลไฟป่าอย่างไร: ระเบียบวิธี

ที่มาของข้อมูล

แนวขอบเขตและสิ่งปกคลุมดินมาจากระบบสารสนเทศไฟป่ายุโรป (EFFIS) ของ Copernicus วัดจากภาพถ่าย MODIS และ Sentinel-2 เผยแพร่ภายใต้สัญญาอนุญาต CC BY 4.0 จุดความร้อนมาจากเซ็นเซอร์ VIIRS บนดาวเทียม Suomi-NPP และ NOAA-20 เผยแพร่โดย NASA FIRMS ที่ความละเอียด 375 เมตร เขตการปกครองมาจาก geoBoundaries ADM3 (CC0 1.0 Universal (CC0 1.0) Public Domain Dedication) พื้นที่ในแต่ละตำบลคำนวณโดย WorldFires จากการซ้อนแนวขอบเขตกับเขตการปกครองดังกล่าว จึงอาจต่างจากตัวเลขทางการของแต่ละประเทศเล็กน้อย