ไฟป่าใน Leiria
Leiria โปรตุเกส: ไฟป่าที่มีหน้าข้อมูล 7 ครั้งลุกลามเข้าไปใน 10 จาก 17 ตำบล นับตั้งแต่ปี 2016 เผาไหม้พื้นที่ภายในภูมิภาค 8,113 เฮกตาร์ ครั้งใหญ่ที่สุดคือไฟป่า Pinhal de Leiria เมื่อ ตุลาคม 2017 เผาไหม้พื้นที่ภายในภูมิภาค 3,572 เฮกตาร์ ระดับความเสี่ยงไฟวันนี้: สูง (FWI 24)
เฉพาะไฟป่าที่มีพื้นที่ตั้งแต่ 100 เฮกตาร์ขึ้นไปเท่านั้นที่มีหน้าข้อมูล ไฟที่เล็กกว่านั้นไม่อยู่ในรายการหรือยอดรวมของหน้านี้
- เฮกตาร์ที่ถูกเผาไหม้
- 8,113ha
- ตั้งแต่ปี 2016
- ของภูมิภาค
- 14%
- 560 km²
- ครั้ง
- 7
- ตั้งแต่ปี 2016
- อำเภอที่เกิดไฟ
- 10
- จาก 17
- ไฟป่าครั้งใหญ่ที่สุด
- 3,572ha
- Pinhal de Leiria · ตุลาคม 2017
- ประชากร
- 118,581
- ถูกเผาไหม้ 68.4 เฮกตาร์ต่อประชากรหนึ่งพันคน
ระดับความเสี่ยงไฟ วันนี้และวันต่อ ๆ ไป
FWI ณ ใจกลางภูมิภาค จากพยากรณ์อากาศของ Open-Meteo- อา. 1 สูง 26° · 27 % · 27 km/h
- จ. 2 สูง 24° · 16 % · 22 km/h
- อ. 3 สูง 22° · 20 % · 32 km/h
- พ. 4 สูง 18° · 26 % · 27 km/h
- พฤ. 5 ปานกลาง 18° · 38 % · 22 km/h
- ศ. 6 ต่ำมาก 18° · 43 % · 24 km/h
- ส. 7 ต่ำมาก 18° · 77 % · 35 km/h
- อา. 8 ต่ำ 22° · 52 % · 58 km/h
คลิกที่แนวขอบเขตเพื่อดูว่าเป็นไฟป่าครั้งใด
อำเภอที่ถูกไฟไหม้มากที่สุด
- Coimbrão ประชากร 1,726 คน 3,144 ha · 60 %
- Colmeias e Memória ประชากร 3,746 คน 2,753 ha · 59 %
- Caranguejeira ประชากร 4,331 คน 1,022 ha · 33 %
- Monte Real e Carvide ประชากร 5,542 คน 428 ha · 16 %
- Santa Catarina da Serra e Chainça ประชากร 4,572 คน 236 ha · 5.7 %
- Santa Eufémia e Boa Vista ประชากร 4,058 คน 210 ha · 11 %
- Uni3O Das Freguesias De Souto Da Carpalhosa E Ort ประชากร 3,863 คน 133 ha · 3.2 %
- Milagres ประชากร 2,829 คน 133 ha · 7.7 %
- Arrabal ประชากร 2,610 คน 48 ha · 2.4 %
- Regueira de Pontes ประชากร 2,174 คน 7 ha · 0.6 %
อะไรถูกเผาไหม้ในภูมิภาค
- ป่าสน53 %
- ไม้พุ่มและป่าเปลี่ยนสภาพ29 %
- พื้นที่เกษตรกรรม6.4 %
- ป่าไม้ใบกว้าง5.7 %
- ป่าผสม4.9 %
- พื้นที่สิ่งปลูกสร้าง1.0 %
อำเภอที่ถูกไฟไหม้ซ้ำแล้วซ้ำเล่า
อำเภอที่เกิดไฟป่าเกิน 100 เฮกตาร์ตั้งแต่สองครั้งขึ้นไป นับตั้งแต่ปี 2016
- 4×Caranguejeira1,022 ha
- 2×Colmeias e Memória2,753 ha
- 2×Milagres133 ha
ไฟป่าครั้งใหญ่ที่สุดที่มีการบันทึก
- 3,572 haPinhal de Leiria Pataias e Martingançaตุลาคม 2017 · 8 วัน จากทั้งหมด 18,900 เฮกตาร์
- 3,381 haLeiria Colmeias e Memóriaกรกฎาคม 2022 · 4 วัน จากทั้งหมด 3,691 เฮกตาร์
- 349 haCaranguejeiraกันยายน 2016 · 2 วัน
- 257 haLeiria Caranguejeira4 สิงหาคม 2023 · 7 วัน จากทั้งหมด 324 เฮกตาร์
- 236 haLeiria Santa Catarina da Serra e Chainça5 สิงหาคม 2023 · 2 วัน จากทั้งหมด 456 เฮกตาร์
- 173 haUni3O Das Freguesias De Souto Da Carpalhosa E Ortกรกฎาคม 2022 · 2 วัน
- 146 haLeiria Arrabal7 สิงหาคม 2023 · 2 วัน
จำนวนเฮกตาร์ภายในภูมิภาค ไฟอาจเผาไหม้พื้นที่นอกภูมิภาคมากกว่านี้
รายปี
| ปี | ครั้ง | เฮกตาร์ที่ถูกเผาไหม้ | ครั้งใหญ่ที่สุดของปี |
|---|---|---|---|
| 2023 | 3 | 638 | Leiria 257 ha |
| 2022 | 2 | 3,554 | Leiria 3,381 ha |
| 2017 | 1 | 3,572 | Pinhal de Leiria 3,572 ha |
| 2016 | 1 | 349 | Caranguejeira 349 ha |
ไฟป่าทั้งหมดใน Leiria · 7
เรียงจากล่าสุด ตัวเลขคือพื้นที่ภายในภูมิภาค หากไฟเผาไหม้นอกภูมิภาคมากกว่านั้นจะแสดงยอดรวม
- 146 haLeiria Arrabal7 สิงหาคม 2023 · 2 วัน
- 236 haLeiria Santa Catarina da Serra e Chainça5 สิงหาคม 2023 · 2 วัน จากทั้งหมด 456 เฮกตาร์
- 257 haLeiria Caranguejeira4 สิงหาคม 2023 · 7 วัน จากทั้งหมด 324 เฮกตาร์
- 3,381 haLeiria Colmeias e Memóriaกรกฎาคม 2022 · 4 วัน จากทั้งหมด 3,691 เฮกตาร์
- 173 haUni3O Das Freguesias De Souto Da Carpalhosa E Ortกรกฎาคม 2022 · 2 วัน
- 3,572 haPinhal de Leiria Pataias e Martingançaตุลาคม 2017 · 8 วัน จากทั้งหมด 18,900 เฮกตาร์
- 349 haCaranguejeiraกันยายน 2016 · 2 วัน
ที่มาของข้อมูล
แนวขอบเขตมาจาก EFFIS (Copernicus, CC BY 4.0) และเขตอำเภอมาจาก geoBoundaries/Wikipedia (CC0 1.0 Universal (CC0 1.0) Public Domain Dedication) พื้นที่ในแต่ละอำเภอคำนวณโดย WorldFires จากการซ้อนข้อมูลทั้งสอง พยากรณ์อากาศมาจาก Open-Meteo (CC BY 4.0)
แจ้งฉันเมื่อเกิดไฟที่นี่
ไฟป่าใหม่ในพื้นที่นี้ทาง RSS: วางลิงก์ในโปรแกรมอ่านของคุณ ไม่ต้องให้อีเมล