ข้ามไปยังเนื้อหา
worldfires
PT · โปรตุเกส · –

ไฟป่า Guarda 7 กรกฎาคม 2022 Maçainhas, União das Freguesias de Belmonte e Colmeal da Torre, Vela

ดับแล้ว · ตรวจพบครั้งล่าสุด 8 ก.ค. 2022 13:16 UTC

ไฟเริ่มลุกไหม้เมื่อ 7 กรกฎาคม 2022 ที่ União das Freguesias de Belmonte e Colmeal da Torre โปรตุเกส และดาวเทียมตรวจพบการลุกไหม้นาน 4 วัน Copernicus วัดแนวขอบเขตพื้นที่ถูกเผาไหม้จากภาพถ่ายดาวเทียมได้ 749 เฮกตาร์ ครอบคลุม 4 ตำบล ตามข้อมูลของ ICNF ไฟถูกตรวจพบเมื่อ 7 กรกฎาคม 2022 เวลา 14:11 น. และประกาศว่าดับแล้วเมื่อ 8 กรกฎาคม 2022

อันดับที่ 17 ของ โปรตุเกส ในปี 2022 จากทั้งหมด 107 ครั้ง

เปรียบเทียบกับ…

คำแนะนำ: Alijó · 2017Sabugal · 2026Serra da Estrela · 2022Sabugal · 2025

พื้นที่ถูกเผาไหม้
749ha
แนวขอบเขตจาก Copernicus
ระยะเวลา
4วัน
7 ก.ค. 2022 – 10 ก.ค. 2022
ตำบลที่ได้รับผลกระทบ
4
ตำบล
เริ่มเมื่อ
7 ก.ค.
2022
จุดความร้อน
54
ในจุดความร้อนจุดเดียว: 53 MW
ระดับอันตรายเมื่อไฟเริ่ม
38
สูงมาก · ดัชนี FWI
กำลังเฉลี่ยต่อวัน
1.1GW
กำลังที่ตรวจพบต่อวันโดยเฉลี่ย

จุดที่ไฟไหม้

จุดความร้อนรายวัน 7 ก.ค.10 ก.ค.

สถานการณ์รายวัน

8 ก.ค. 2022 · 1,096 MW · 54

กำลังการแผ่รังสีความร้อนจากไฟที่ตรวจพบในแต่ละวัน เป็นเมกะวัตต์ และจำนวนจุดความร้อน แท่งสีม่วงแดงคือวันที่ไฟรุนแรงที่สุด

สภาพอากาศขณะเกิดไฟ

37°สูงสุด
36km/h · ลมกระโชกแรงสุด
12%ความชื้นต่ำสุด

ก่อนไฟเริ่ม ไม่มีฝนตก (1 มม. ขึ้นไป) มาแล้ว 1 วัน

พื้นที่นี้เคยถูกไฟไหม้มาก่อน

ไม่มีแนวขอบเขตไฟครั้งก่อนทับซ้อนกับไฟครั้งนี้ นับตั้งแต่ปี 2016 ซึ่งเป็นปีที่เริ่มบันทึกด้วยดาวเทียม

ใหญ่แค่ไหน

10 km
ไฟไหม้พื้นที่ 7.5 ตร.กม. เท่ากับ 0.5% ของพื้นที่กรุงเทพมหานคร (1,572 ตร.กม.)

เขตกรุงเทพมหานคร: geoBoundaries · OpenStreetMap, Wambacher · © OpenStreetMap contributors (ODbL 1.0)

เปรียบเทียบขนาด ไม่ใช่ตำแหน่ง: ทั้งสองรูปใช้มาตราส่วนเดียวกัน ทิศเหนืออยู่ด้านบน และวางซ้อนกันที่จุดกึ่งกลาง

แต่ละตำบลได้รับผลกระทบอย่างไร

  1. Maçainhas ประชากร 312 คน · ห่างจากใจกลาง 0.5 กม.
    356 ha ไฟลามถึงเมื่อ 8 ก.ค.
    19 %
  2. União das Freguesias de Belmonte e Colmeal da Torre ประชากร 3,183 คน · ห่างจากใจกลาง 3.4 กม. จุดที่ไฟเริ่ม
    184 ha ไฟลามถึงเมื่อ 8 ก.ค.
    4.8 %
  3. Vela ประชากร 423 คน · ห่างจากใจกลาง 2.1 กม.
    169 ha ไฟลามถึงเมื่อ 8 ก.ค.
    8.0 %
  4. Benespera ประชากร 281 คน · ห่างจากใจกลาง 2.2 กม.
    41 ha
    2.3 %

พื้นที่ถูกเผาไหม้ภายในแต่ละตำบล คำนวณจากการซ้อนแนวขอบเขตอย่างเป็นทางการกับเขตการปกครอง ระยะทางวัดจากจุดที่ระบุใจกลางของแต่ละพื้นที่ถึงไฟที่ใกล้ที่สุด ไฟที่หยุดห่างออกไปหนึ่งกิโลเมตรไม่ได้หมายความว่าไฟลามถึงบ้านเรือน

อะไรถูกเผาไหม้

  • ไม้พุ่มและป่าเปลี่ยนสภาพ53 %
  • ป่าผสม25 %
  • พื้นที่เกษตรกรรม11 %
  • ป่าไม้ใบกว้าง7.3 %
  • พื้นที่ธรรมชาติอื่น ๆ3.1 %

สิ่งปกคลุมดินภายในแนวขอบเขตตาม Corine Land Cover ตามที่ Copernicus รายงาน

ผู้คนและอาคารภายในแนวขอบเขต

GHSL 2020
พื้นที่สิ่งปลูกสร้าง0.38 ha
ผู้อยู่อาศัย< 20

ภายในแนวขอบเขตมีพื้นที่สิ่งปลูกสร้างราว 0.38 เฮกตาร์ แต่แทบไม่มีผู้อยู่อาศัย (GHSL 2020, ค่าประมาณจากดาวเทียม)

นี่คือค่าประมาณในช่องตาราง 100 ม. จากภาพถ่ายดาวเทียมและสำมะโนประชากร ไม่ได้หมายความว่ามีบ้านถูกไฟไหม้หรือมีผู้ได้รับผลกระทบ ภายในแนวขอบเขตยังมีพื้นที่ที่ไม่ได้ถูกไฟไหม้ด้วย

แหล่งข้อมูล: Global Human Settlement Layer (GHS-BUILT-S และ GHS-POP R2023A) ศูนย์วิจัยร่วม (JRC) ของคณะกรรมาธิการยุโรป © สหภาพยุโรป, CC BY 4.0 ผลรวมภายในแนวขอบเขตคำนวณโดย WorldFires human-settlement.emergency.copernicus.eu

บันทึกทางการ

ตามข้อมูลของ ICNF ไฟครั้งนี้เริ่มเมื่อ 7 กรกฎาคม 2022 และเผาไหม้พื้นที่ 740 เฮกตาร์ (ดาวเทียมวัดได้ 749 เฮกตาร์)

ICNF (Instituto da Conservação da Natureza e das Florestas). นี่คือบันทึกปฏิบัติการของหน่วยงาน ตัวเลขอาจได้รับการแก้ไขเมื่อปิดสถิติประจำปี

สภาพอากาศรายวัน

ข้อมูลวิเคราะห์ย้อนหลัง ERA5 ของ ECMWF ณ ตำแหน่งที่เกิดไฟ ซึ่งเป็นข้อมูลอ้างอิงมาตรฐานสำหรับสภาพอากาศในอดีต และดัชนีสภาพอากาศเสี่ยงไฟของแคนาดา (Fire Weather Index ระบบเดียวกับที่ Copernicus ใช้) ซึ่ง WorldFires คำนวณจากข้อมูลดังกล่าว วันหลังเกิดไฟแสดงไปจนถึงวันที่ฝนตกครั้งแรก

Open-Meteo.com (CC BY 4.0) · Copernicus Climate Change Service (ERA5)

วัน สูงสุด ความชื้นต่ำสุด ลมกระโชกแรงสุด ฝน อันตราย (FWI)
7 ก.ค. 32.3 °C 16 % 36 km/h 0.0 mm สูงมาก 38
8 ก.ค. 34.4 °C 13 % 30 km/h 0.0 mm สูงมาก 40
9 ก.ค. 36.2 °C 12 % 29 km/h 0.0 mm สูงมาก 41
10 ก.ค. 36.9 °C 19 % 32 km/h 0.0 mm สูงมาก 47
11 ก.ค. หลังเกิดไฟ 36.2 °C 19 % 28 km/h 0.8 mm สูง 36
12 ก.ค. หลังเกิดไฟ 38.3 °C 13 % 26 km/h 0.0 mm สูงมาก 45
13 ก.ค. หลังเกิดไฟ 38.8 °C 14 % 26 km/h 0.1 mm สูงมาก 44
14 ก.ค. หลังเกิดไฟ 40.7 °C 14 % 40 km/h 0.6 mm รุนแรง 57
15 ก.ค. หลังเกิดไฟ 37.7 °C 20 % 40 km/h 0.0 mm รุนแรง 53
16 ก.ค. หลังเกิดไฟ 36.4 °C 22 % 33 km/h 0.3 mm สูงมาก 44
17 ก.ค. หลังเกิดไฟ 37.3 °C 21 % 49 km/h 0.0 mm รุนแรง 59
18 ก.ค. หลังเกิดไฟ 31.5 °C 28 % 52 km/h 0.0 mm สูงมาก 49
19 ก.ค. หลังเกิดไฟ 28.0 °C 37 % 35 km/h 0.0 mm สูง 33
20 ก.ค. หลังเกิดไฟ 33.9 °C 21 % 26 km/h 0.0 mm สูง 35

ไฟแฝด: ไฟที่เริ่มในสภาพอากาศเดียวกัน

ไฟเริ่มด้วย FWI 38.1 และความชื้นต่ำสุด 16% ก่อนหน้านั้น: ฝนไม่ตก 1 วัน ไฟในพื้นที่ที่เริ่มในสภาพอากาศแบบนี้ตั้งแต่ปี 2016: 43 ครั้ง

FWI ตอนเริ่ม 38.1
ความชื้นต่ำสุด 16 %
วันที่ฝนไม่ตก 1
ไฟนี้ ไฟแฝดที่เลือก ไฟอื่นในพื้นที่
แทบเหมือนกันคล้ายกัน

รูปร่างของไฟแฝดที่คล้ายที่สุด

ไฟป่า Alijó กรกฎาคม 2017
5,597 ha 3 วัน FWI 38.1 ความชื้นต่ำสุด 18 % ห่าง 103 กม. ปี 2017

ฝนแรก (1 มม. ขึ้นไป) หลังไฟจบ: ไม่มีในสิบวันถัดมา

ผลลัพธ์ของไฟเหล่านั้น

2 วัน
ระยะเวลามัธยฐาน
354 ha
พื้นที่มัธยฐาน
28 %
เกิน 1,000 เฮกตาร์
2.9 mm
ฝนตอนจบ (มัธยฐาน; มี 23 จาก 43)

ใหญ่กว่าค่ามัธยฐานของไฟแฝด 2.1 เท่า และลุกอยู่ 4 วัน (มัธยฐาน: 2 วัน)

ไฟแฝดที่ไหม้มากกว่ามีเพียง 14 จาก 43 ครั้ง สภาพอากาศวันแรกอธิบายได้ไม่ทั้งหมด ลมในวันต่อมา เชื้อเพลิง และการดับไฟก็มีผลด้วย ใน 20 จาก 43 ครั้ง ฝนไม่ตกเลยแม้ 1 มม. ในสิบวันหลังไฟจบ: ไฟดับโดยไม่มีฝน ส่วนที่เหลือ วันแรกที่ฝนตกมีปริมาณมัธยฐาน 2.9 มม.

นี่คือคลังกรณีที่คล้ายกัน: บอกสิ่งที่มักเกิดขึ้น ไม่ใช่สิ่งที่จะเกิดขึ้น หากไฟแฝดน้อยกว่า 15 ครั้ง เราจะไม่ให้ตัวเลข วิธีที่เราคำนวณ

จบลงอย่างไร

—ฝนแรก
—ไม่มีฝนสิบวัน
36km/h · ลมกระโชกสูงสุด

ไฟนี้ถือว่าสิ้นสุดเมื่อวันที่ 10 ก.ค. และในสิบวันถัดมาฝนไม่ตกเลยแม้ 1 มม.: ไฟดับโดยไม่มีฝน ไฟแฝดที่มีฝนตอนจบ: 23 จาก 43 ครั้ง มัธยฐาน 2.9 มม.

ข้อมูลอากาศของหน้านี้: Open-Meteo.com (CC BY 4.0) · Copernicus Climate Change Service (ERA5)

เลือกไฟแฝดอย่างไร

  • พื้นที่เดียวกัน: ไฟที่จบแล้วห่างจากไฟนี้ไม่เกิน 250 กม. ตั้งแต่ปี 2016
  • การเริ่มแบบเดียวกัน: เทียบ FWI ของวันแรก ความชื้นต่ำสุดของวันนั้น และจำนวนวันติดกันที่ฝนไม่ตกก่อนหน้า แถบเลื่อนกำหนดว่าต่างกันได้แค่ไหน
  • ใช้เฉพาะหน้าที่มีข้อมูลอากาศขั้นสุดท้าย (การวิเคราะห์ซ้ำ ERA5) ที่คำนวณแบบเดียวกับไฟนี้ ไม่รวมการเผาในไร่นาหรือทุ่งหญ้า และหน้าที่ข้อมูลกำลังตรวจสอบ
  • ไม่รวมไฟที่ลุกพร้อมกับไฟนี้ (ภายในหนึ่งสัปดาห์ก่อนหรือหลัง): อยู่ในช่วงอากาศเดียวกัน จึงไม่นับเป็นกรณีก่อนหน้า
  • เรียงตามความคล้าย และวาดรูปร่างของห้าอันดับแรก

วิธีที่เราคำนวณ

ก่อนและหลัง มองจากอวกาศ

ลากเส้นเพื่อเปรียบเทียบพื้นที่เดียวกันก่อนและหลังเกิดไฟ

ก่อน · 30 มิ.ย. 2022
หลัง · 17 ก.ค. 2022

หากวันนั้นมีเมฆมาก ให้เปลี่ยนวันที่ ดาวเทียมแต่ละดวงโคจรผ่านวันละครั้ง ในภาพสีผสมเท็จ พื้นที่ที่ถูกเผาไหม้จะเป็นสีน้ำตาลหรือสีแดง

หมอกควัน

CAMS · Copernicus

เมื่อ 15 กรกฎาคม 2022 อากาศบริเวณที่เกิดไฟมีค่า PM2.5 สูงถึง 24 µg/m³ ค่าเฉลี่ยของวันนั้นอยู่ที่ 16 คิดเป็น 1.1 เท่าของค่าแนะนำรายวันขององค์การอนามัยโลก (15)

PM2.5 สูงสุด24 µg/m³
จำนวนวันที่เกินค่าแนะนำ2 วัน
PM1037 µg/m³
5 ก.ค.8 ก.ค.11 ก.ค.14 ก.ค.17 ก.ค.
ดี พอใช้ ปานกลาง แย่ แย่มาก แย่ที่สุด

ฝุ่นละอองจากแบบจำลอง CAMS ของ Copernicus ณ ใจกลางแนวขอบเขต ไม่ใช่ค่าที่ตรวจวัดในแต่ละชุมชน แท่งสีอ่อนคือชั่วโมงที่เลวร้ายที่สุด แท่งสีเข้มคือค่าเฉลี่ยรายวัน

Open-Meteo.com (CC BY 4.0) · Copernicus Atmosphere Monitoring Service (CAMS)

ตารางการตรวจพบ · 54จุดความร้อนทุกจุดที่ดาวเทียมตรวจพบ ทีละจุด พร้อมเวลา ดาวเทียม กำลัง และพิกัด
⬇ ดาวน์โหลด CSV เวลาเป็น UTC การตรวจพบแต่ละครั้งคือหนึ่งพิกเซลขนาด 375 เมตร ไฟขนาดใหญ่จึงให้ผลหลายร้อยจุดต่อการโคจรผ่านหนึ่งครั้ง
วันที่และเวลาดาวเทียมFRP (MW)LatLon

ไฟป่าอื่น ๆ ในบริเวณใกล้เคียง

ไฟป่าทั้งหมดใน โปรตุเกส

คำถามที่พบบ่อย

ไฟป่า Guarda ลุกไหม้นานเท่าไร
Copernicus ระบุช่วงเวลาไว้ระหว่าง 7 กรกฎาคม 2022 ถึง 10 กรกฎาคม 2022 รวม 4 วัน ระหว่างภาพแรกและภาพสุดท้ายที่พบไฟ ตามข้อมูลของ ICNF ไฟถูกตรวจพบเมื่อ 7 กรกฎาคม 2022 เวลา 14:11 น. และประกาศว่าดับแล้วเมื่อ 8 กรกฎาคม 2022
ไฟเผาไหม้พื้นที่ไปเท่าไร
แนวขอบเขตที่ Copernicus วัดจากภาพถ่ายดาวเทียมมีพื้นที่ 749 เฮกตาร์ (7.5 ตร.กม.) ตัวเลขทางการของแต่ละประเทศอาจแตกต่างออกไป
ตำบลใดบ้างที่ถูกไฟไหม้
ไฟลุกลามเข้าไปใน 4 ตำบล ได้แก่ Maçainhas (356 ha, 19 %); União das Freguesias de Belmonte e Colmeal da Torre (184 ha, 4.8 %); Vela (169 ha, 8.0 %); Benespera (41 ha, 2.3 %)
ไฟลามถึงชุมชนหรือไม่
ไฟหยุดห่างจากใจกลาง Maçainhas 0.5 กม. ซึ่งใกล้ที่สุดในบรรดาพื้นที่ที่ไฟลามถึง นี่คือระยะจากแนวขอบเขต หรือจุดความร้อนที่ใกล้ที่สุด ถึงจุดที่ระบุใจกลาง ไม่ได้หมายความว่าไฟลามเข้าไปถึงบ้านเรือน
สภาพอากาศเป็นอย่างไร
ระหว่างเกิดไฟ อุณหภูมิสูงถึง 36.9 °C ความชื้นลดลงเหลือ 12 % และลมกระโชกแรงถึง 36 กม./ชม. ดัชนีความเสี่ยงไฟ (FWI) ขึ้นไปถึง 47 ระดับ สูงมาก
ข้อมูลนี้มาจากไหน
มาจากแนวขอบเขตพื้นที่ถูกเผาไหม้ของ EFFIS (Copernicus) จุดความร้อน VIIRS ของ NASA FIRMS และเขตการปกครองของ โปรตุเกส (geoBoundaries) ข้อมูลนี้ไม่ใช่รายงานอย่างเป็นทางการ
ไฟที่เริ่มในสภาพอากาศคล้ายกันในพื้นที่นี้จบลงอย่างไร
ไฟที่ห่างไม่เกิน 250 กม. ซึ่งเริ่มตั้งแต่ปี 2016 ด้วย FWI ความชื้น และช่วงแล้งที่คล้ายกัน: 43 ครั้ง ระยะเวลามัธยฐาน 2 วัน พื้นที่มัธยฐาน 354 ha และ 28 % เกิน 1,000 เฮกตาร์ ไฟแฝดที่ไหม้มากกว่ามีเพียง 14 จาก 43 ครั้ง สภาพอากาศวันแรกอธิบายได้ไม่ทั้งหมด ลมในวันต่อมา เชื้อเพลิง และการดับไฟก็มีผลด้วย ใน 20 จาก 43 ครั้ง ฝนไม่ตกเลยแม้ 1 มม. ในสิบวันหลังไฟจบ: ไฟดับโดยไม่มีฝน ส่วนที่เหลือ วันแรกที่ฝนตกมีปริมาณมัธยฐาน 2.9 มม.

ตรวจสอบได้ที่ไหน

การตรวจพบจากดาวเทียมไม่ใช่รายงานอย่างเป็นทางการ ตัวเลขสุดท้ายและสถานะของไฟเผยแพร่โดยหน่วยงานบริการฉุกเฉินของแต่ละประเทศ

หมายเลขฉุกเฉิน: 112 · หมายเลขฉุกเฉินและคำเตือนทางการ

ตรวจสอบเทียบด้วยดาวเทียม

ประวัติของหน้านี้ การเปลี่ยนแปลงของพื้นที่ วันที่ ชื่อ บันทึกทางการ หรือหน้าที่รวมกัน เทียบทุกคืนตั้งแต่ 24 ตุลาคม 2026

หน้านี้มีอะไรผิดหรือไม่?

หน้านี้สร้างจากข้อมูลดาวเทียมและบันทึกทางการ จึงอาจผิดพลาดได้ เช่น วันที่ไม่ถูก หมู่บ้านผิด รวมไฟสองครั้งเป็นครั้งเดียว หรือสิ่งที่ไม่ใช่ไฟป่าเลย หากคุณรู้จักไฟครั้งนี้ใกล้ชิด เช่น อาศัยอยู่ใกล้ เห็นเหตุการณ์ ร่วมดับไฟ หรือรายงานข่าว โปรดบอกเราว่าเกิดอะไรขึ้นจริง แล้วเราจะตรวจสอบ

แจ้งข้อผิดพลาด
คุณคิดว่าอะไรผิด?

เราจะใช้อีเมลของคุณเพื่อตอบเรื่องนี้เท่านั้น ความเป็นส่วนตัว. นี่ไม่ใช่บริการฉุกเฉิน หากมีไฟไหม้ตอนนี้ โปรดโทร 112

เรารู้ได้อย่างไร
  • ขอบเขต: EFFIS (Copernicus) วัดจากภาพถ่ายดาวเทียม
  • วันที่ตามขอบเขต: จุดความร้อน VIIRS ภายในไม่ได้ทำให้เปลี่ยน จุดความร้อน VIIRS จาก Suomi-NPP 54 จุดในช่วงวันที่ดังกล่าว
  • เทียบกับ ICNF: ทางการ 740 เฮกตาร์ เทียบกับขอบเขต 749 เฮกตาร์ ต่างกันไม่ถึง 25%
  • สภาพอากาศ: ข้อมูลวิเคราะห์ซ้ำ ERA5 ของ Copernicus ณ จุดที่เกิดไฟ ในช่องกริดราว 25 กม.
  • พื้นที่สิ่งปลูกสร้างและประชากรมาจาก Global Human Settlement Layer ของ JRC (ช่วงปี 2020, ช่องตาราง 100 ม.) รวมภายในแนวขอบเขต เป็นค่าประมาณของสิ่งที่อยู่ตรงนั้น ไม่ใช่การนับความเสียหาย

เราสร้างหน้าข้อมูลไฟป่าอย่างไร: ระเบียบวิธี

ที่มาของข้อมูล

แนวขอบเขตและสิ่งปกคลุมดินมาจากระบบสารสนเทศไฟป่ายุโรป (EFFIS) ของ Copernicus วัดจากภาพถ่าย MODIS และ Sentinel-2 เผยแพร่ภายใต้สัญญาอนุญาต CC BY 4.0 จุดความร้อนมาจากเซ็นเซอร์ VIIRS บนดาวเทียม Suomi-NPP และ NOAA-20 เผยแพร่โดย NASA FIRMS ที่ความละเอียด 375 เมตร เขตการปกครองมาจาก geoBoundaries ADM3 (CC0 1.0 Universal (CC0 1.0) Public Domain Dedication) พื้นที่ในแต่ละตำบลคำนวณโดย WorldFires จากการซ้อนแนวขอบเขตกับเขตการปกครองดังกล่าว จึงอาจต่างจากตัวเลขทางการของแต่ละประเทศเล็กน้อย