ไฟป่า Mafra กรกฎาคม 2022 Venda do Pinheiro e Santo Estêvão das Galés, Malveira e São Miguel de Alcainça, Lousa
ไฟเริ่มลุกไหม้เมื่อ 31 กรกฎาคม 2022 ที่ Venda do Pinheiro e Santo Estêvão das Galés โปรตุเกส และดาวเทียมตรวจพบการลุกไหม้นาน 1 วัน Copernicus วัดแนวขอบเขตพื้นที่ถูกเผาไหม้จากภาพถ่ายดาวเทียมได้ 287 เฮกตาร์ ครอบคลุม 3 อำเภอ ตามข้อมูลของ ICNF ไฟถูกตรวจพบเมื่อ 31 กรกฎาคม 2022 เวลา 15:08 น. และประกาศว่าดับแล้วเมื่อ 1 สิงหาคม 2022
อันดับที่ 44 ของ โปรตุเกส ในปี 2022 จากทั้งหมด 107 ครั้ง
เปรียบเทียบกับ…
เรามีแนวขอบเขตของไฟครั้งนี้จาก Copernicus แต่เซ็นเซอร์ VIIRS ตรวจจับได้ไม่ละเอียดพอ จึงไม่มีข้อมูลสถานการณ์รายวัน แต่ยังมีข้อมูลแยกรายอำเภอ
- พื้นที่ถูกเผาไหม้
- 287ha
- แนวขอบเขตจาก Copernicus
- ระยะเวลา
- 1วัน
- 31 ก.ค. 2022 – 31 ก.ค. 2022
- อำเภอที่ได้รับผลกระทบ
- 3
- ตำบล
- เริ่มเมื่อ
- 31 ก.ค.
- 2022
- ระดับอันตรายเมื่อไฟเริ่ม
- 24
- สูง · ดัชนี FWI
จุดที่ไฟไหม้
สภาพอากาศขณะเกิดไฟ
ก่อนไฟเริ่ม ไม่มีฝนตก (1 มม. ขึ้นไป) มาแล้ว 27 วัน
พื้นที่นี้เคยถูกไฟไหม้มาก่อน
ไม่มีแนวขอบเขตไฟครั้งก่อนทับซ้อนกับไฟครั้งนี้ นับตั้งแต่ปี 2016 ซึ่งเป็นปีที่เริ่มบันทึกด้วยดาวเทียม
แต่ละท้องถิ่นได้รับผลกระทบอย่างไร
-
156 ha5.3 %
-
Malveira e São Miguel de Alcainça ประชากร 9,648 คน · ห่างจากใจกลาง 0.7 กม.108 ha6.4 %
-
Lousa ประชากร 3,216 คน · ห่างจากใจกลาง 2.8 กม.24 ha1.5 %
พื้นที่ถูกเผาไหม้ภายในแต่ละอำเภอ คำนวณจากการซ้อนแนวขอบเขตอย่างเป็นทางการกับเขตการปกครอง ระยะทางวัดจากจุดที่ระบุใจกลางของแต่ละพื้นที่ถึงไฟที่ใกล้ที่สุด ไฟที่หยุดห่างออกไปหนึ่งกิโลเมตรไม่ได้หมายความว่าไฟลามถึงบ้านเรือน
อะไรถูกเผาไหม้
- ไม้พุ่มและป่าเปลี่ยนสภาพ62 %
- ป่าไม้ใบกว้าง26 %
- พื้นที่ธรรมชาติอื่น ๆ9.3 %
- พื้นที่เกษตรกรรม2.1 %
สิ่งปกคลุมดินภายในแนวขอบเขตตาม Corine Land Cover ตามที่ Copernicus รายงาน
ผู้คนและอาคารภายในแนวขอบเขต
GHSL 2020ภายในแนวขอบเขตมีพื้นที่สิ่งปลูกสร้างราว 0.42 เฮกตาร์ แต่แทบไม่มีผู้อยู่อาศัย (GHSL 2020, ค่าประมาณจากดาวเทียม)
นี่คือค่าประมาณในช่องตาราง 100 ม. จากภาพถ่ายดาวเทียมและสำมะโนประชากร ไม่ได้หมายความว่ามีบ้านถูกไฟไหม้หรือมีผู้ได้รับผลกระทบ ภายในแนวขอบเขตยังมีพื้นที่ที่ไม่ได้ถูกไฟไหม้ด้วย
แหล่งข้อมูล: Global Human Settlement Layer (GHS-BUILT-S และ GHS-POP R2023A) ศูนย์วิจัยร่วม (JRC) ของคณะกรรมาธิการยุโรป © สหภาพยุโรป, CC BY 4.0 ผลรวมภายในแนวขอบเขตคำนวณโดย WorldFires human-settlement.emergency.copernicus.eu
บันทึกทางการ
ตามข้อมูลของ ICNF ไฟครั้งนี้เริ่มเมื่อ 31 กรกฎาคม 2022 และเผาไหม้พื้นที่ 295 เฮกตาร์ (ดาวเทียมวัดได้ 287 เฮกตาร์)
- Mafra Malveira 31 กรกฎาคม 2022 · 15:08 295 ha · ดับเมื่อ 1 สิงหาคม 2022 · สาเหตุ: ไม่ทราบสาเหตุ
ICNF (Instituto da Conservação da Natureza e das Florestas). นี่คือบันทึกปฏิบัติการของหน่วยงาน ตัวเลขอาจได้รับการแก้ไขเมื่อปิดสถิติประจำปี
สภาพอากาศรายวัน
ข้อมูลวิเคราะห์ย้อนหลัง ERA5 ของ ECMWF ณ ตำแหน่งที่เกิดไฟ ซึ่งเป็นข้อมูลอ้างอิงมาตรฐานสำหรับสภาพอากาศในอดีต และดัชนีสภาพอากาศเสี่ยงไฟของแคนาดา (Fire Weather Index ระบบเดียวกับที่ Copernicus ใช้) ซึ่ง WorldFires คำนวณจากข้อมูลดังกล่าว วันหลังเกิดไฟแสดงไปจนถึงวันที่ฝนตกครั้งแรก
Open-Meteo.com (CC BY 4.0) · Copernicus Climate Change Service (ERA5)
| วัน | สูงสุด | ความชื้นต่ำสุด | ลมกระโชกแรงสุด | ฝน | อันตราย (FWI) |
|---|---|---|---|---|---|
| 31 ก.ค. | 27.7 °C | 38 % | 30 km/h | 0.0 mm | สูง 24 |
| 1 ส.ค. หลังเกิดไฟ | 25.9 °C | 53 % | 29 km/h | 0.0 mm | สูง 23 |
| 2 ส.ค. หลังเกิดไฟ | 24.0 °C | 61 % | 33 km/h | 0.0 mm | สูง 22 |
| 3 ส.ค. หลังเกิดไฟ | 21.9 °C | 69 % | 42 km/h | 0.0 mm | ปานกลาง 20 |
| 4 ส.ค. หลังเกิดไฟ | 20.8 °C | 74 % | 44 km/h | 0.0 mm | ปานกลาง 18 |
| 5 ส.ค. หลังเกิดไฟ | 22.1 °C | 67 % | 38 km/h | 0.0 mm | ปานกลาง 17 |
| 6 ส.ค. หลังเกิดไฟ | 21.0 °C | 67 % | 28 km/h | 0.0 mm | ปานกลาง 14 |
| 7 ส.ค. หลังเกิดไฟ | 21.4 °C | 64 % | 24 km/h | 0.0 mm | ปานกลาง 13 |
| 8 ส.ค. หลังเกิดไฟ | 21.8 °C | 62 % | 28 km/h | 0.0 mm | ปานกลาง 15 |
| 9 ส.ค. หลังเกิดไฟ | 23.5 °C | 59 % | 29 km/h | 0.0 mm | ปานกลาง 16 |
| 10 ส.ค. หลังเกิดไฟ | 21.9 °C | 60 % | 36 km/h | 0.0 mm | ปานกลาง 18 |
ก่อนและหลัง มองจากอวกาศ
ลากเส้นเพื่อเปรียบเทียบพื้นที่เดียวกันก่อนและหลังเกิดไฟ
หากวันนั้นมีเมฆมาก ให้เปลี่ยนวันที่ ดาวเทียมแต่ละดวงโคจรผ่านวันละครั้ง ในภาพสีผสมเท็จ พื้นที่ที่ถูกเผาไหม้จะเป็นสีน้ำตาลหรือสีแดง
หมอกควัน
CAMS · Copernicusเมื่อ 1 สิงหาคม 2022 อากาศบริเวณที่เกิดไฟมีค่า PM2.5 สูงถึง 15 µg/m³ แต่ไม่มีวันใดที่ค่าเฉลี่ยรายวันเกินค่าแนะนำขององค์การอนามัยโลก (15)
ฝุ่นละอองจากแบบจำลอง CAMS ของ Copernicus ณ ใจกลางแนวขอบเขต ไม่ใช่ค่าที่ตรวจวัดในแต่ละชุมชน แท่งสีอ่อนคือชั่วโมงที่เลวร้ายที่สุด แท่งสีเข้มคือค่าเฉลี่ยรายวัน
Open-Meteo.com (CC BY 4.0) · Copernicus Atmosphere Monitoring Service (CAMS)
ไฟป่าอื่น ๆ ในบริเวณใกล้เคียง
- 105 haSobral de Monte Agraco Santo Quintinoกันยายน 2019 · 2 วัน · ห่างออกไป 11 กม.
- 232 haCascais Alcabidecheกรกฎาคม 2023 · 1 วัน · ห่างออกไป 25 กม.
- 606 haCascais Alcabidecheตุลาคม 2018 · 2 วัน · ห่างออกไป 26 กม.
- 224 haMecaสิงหาคม 2022 · 1 วัน · ห่างออกไป 28 กม.
- 386 haCadaval União das Freguesias de Lamas e Cercalกรกฎาคม 2023 · 5 วัน · ห่างออกไป 36 กม.
- 835 haSeixal Amoraกันยายน 2024 · 2 วัน · ห่างออกไป 40 กม.
คำถามที่พบบ่อย
- ไฟป่า Mafra ลุกไหม้นานเท่าไร
- Copernicus ระบุช่วงเวลาไว้ระหว่าง 31 กรกฎาคม 2022 ถึง 31 กรกฎาคม 2022 รวม 1 วัน ระหว่างภาพแรกและภาพสุดท้ายที่พบไฟ ตามข้อมูลของ ICNF ไฟถูกตรวจพบเมื่อ 31 กรกฎาคม 2022 เวลา 15:08 น. และประกาศว่าดับแล้วเมื่อ 1 สิงหาคม 2022
- ไฟเผาไหม้พื้นที่ไปเท่าไร
- แนวขอบเขตที่ Copernicus วัดจากภาพถ่ายดาวเทียมมีพื้นที่ 287 เฮกตาร์ (2.9 ตร.กม.) ตัวเลขทางการของแต่ละประเทศอาจแตกต่างออกไป
- อำเภอใดบ้างที่ถูกไฟไหม้
- ไฟลุกลามเข้าไปใน 3 อำเภอ ได้แก่ Venda do Pinheiro e Santo Estêvão das Galés (156 ha, 5.3 %); Malveira e São Miguel de Alcainça (108 ha, 6.4 %); Lousa (24 ha, 1.5 %)
- ไฟลามถึงชุมชนหรือไม่
- ไฟเริ่มต้นที่ Venda do Pinheiro e Santo Estêvão das Galés และลามถึงใจกลางพื้นที่ จุดที่ระบุใจกลางอยู่ภายในพื้นที่ที่ถูกไฟไหม้หรือห่างไม่ถึง 500 เมตร แต่ไม่ได้หมายความว่ามีบ้านเรือนถูกไฟไหม้
- สภาพอากาศเป็นอย่างไร
- ระหว่างเกิดไฟ อุณหภูมิสูงถึง 27.7 °C ความชื้นลดลงเหลือ 38 % และลมกระโชกแรงถึง 30 กม./ชม. ดัชนีความเสี่ยงไฟ (FWI) ขึ้นไปถึง 24 ระดับ สูง
- ข้อมูลนี้มาจากไหน
- มาจากแนวขอบเขตพื้นที่ถูกเผาไหม้ของ EFFIS (Copernicus) จุดความร้อน VIIRS ของ NASA FIRMS และเขตการปกครองของ โปรตุเกส (geoBoundaries) ข้อมูลนี้ไม่ใช่รายงานอย่างเป็นทางการ
ตรวจสอบได้ที่ไหน
การตรวจพบจากดาวเทียมไม่ใช่รายงานอย่างเป็นทางการ ตัวเลขสุดท้ายและสถานะของไฟเผยแพร่โดยหน่วยงานบริการฉุกเฉินของแต่ละประเทศ
หมายเลขฉุกเฉิน: 112 · หมายเลขฉุกเฉินและคำเตือนทางการ ›
- ICNF · Instituto da Conservação da Natureza e das Florestas ↗
- ANEPC · Proteção Civil ↗
- Fogos.pt (ocorrências em tempo real) ↗
ตรวจสอบเทียบด้วยดาวเทียม
ประวัติของหน้านี้ การเปลี่ยนแปลงของพื้นที่ วันที่ ชื่อ บันทึกทางการ หรือหน้าที่รวมกัน เทียบทุกคืนตั้งแต่ 24 ตุลาคม 2026
ไม่มีการเปลี่ยนแปลงตั้งแต่ 24 ตุลาคม 2026
หน้านี้มีอะไรผิดหรือไม่?
หน้านี้สร้างจากข้อมูลดาวเทียมและบันทึกทางการ จึงอาจผิดพลาดได้ เช่น วันที่ไม่ถูก หมู่บ้านผิด รวมไฟสองครั้งเป็นครั้งเดียว หรือสิ่งที่ไม่ใช่ไฟป่าเลย หากคุณรู้จักไฟครั้งนี้ใกล้ชิด เช่น อาศัยอยู่ใกล้ เห็นเหตุการณ์ ร่วมดับไฟ หรือรายงานข่าว โปรดบอกเราว่าเกิดอะไรขึ้นจริง แล้วเราจะตรวจสอบ
แจ้งข้อผิดพลาด
เรารู้ได้อย่างไร
- ขอบเขต: EFFIS (Copernicus) วัดจากภาพถ่ายดาวเทียม
- วันที่ตามขอบเขต: จุดความร้อน VIIRS ภายในไม่ได้ทำให้เปลี่ยน ไม่มีจุดความร้อน VIIRS จาก Suomi-NPP ในช่วงวันที่ดังกล่าว
- เทียบกับ ICNF: ทางการ 295 เฮกตาร์ เทียบกับขอบเขต 287 เฮกตาร์ ต่างกันไม่ถึง 25%
- สภาพอากาศ: ข้อมูลวิเคราะห์ซ้ำ ERA5 ของ Copernicus ณ จุดที่เกิดไฟ ในช่องกริดราว 25 กม.
- พื้นที่สิ่งปลูกสร้างและประชากรมาจาก Global Human Settlement Layer ของ JRC (ช่วงปี 2020, ช่องตาราง 100 ม.) รวมภายในแนวขอบเขต เป็นค่าประมาณของสิ่งที่อยู่ตรงนั้น ไม่ใช่การนับความเสียหาย
ที่มาของข้อมูล
แนวขอบเขตและสิ่งปกคลุมดินมาจากระบบสารสนเทศไฟป่ายุโรป (EFFIS) ของ Copernicus วัดจากภาพถ่าย MODIS และ Sentinel-2 เผยแพร่ภายใต้สัญญาอนุญาต CC BY 4.0 จุดความร้อนมาจากเซ็นเซอร์ VIIRS บนดาวเทียม Suomi-NPP และ NOAA-20 เผยแพร่โดย NASA FIRMS ที่ความละเอียด 375 เมตร เขตการปกครองมาจาก geoBoundaries ADM3 (CC0 1.0 Universal (CC0 1.0) Public Domain Dedication) พื้นที่ในแต่ละอำเภอคำนวณโดย WorldFires จากการซ้อนแนวขอบเขตกับเขตการปกครองดังกล่าว จึงอาจต่างจากตัวเลขทางการของแต่ละประเทศเล็กน้อย