PT · โปรตุเกส · –
ดับแล้ว · ตรวจพบครั้งล่าสุด 31 ม.ค. 2022 02:55 UTC
ไฟเริ่มลุกไหม้เมื่อ 28 มกราคม 2022 ที่ Gralhas โปรตุเกส และดาวเทียมตรวจพบการลุกไหม้นาน 5 วัน Copernicus วัดแนวขอบเขตพื้นที่ถูกเผาไหม้จากภาพถ่ายดาวเทียมได้ 570 เฮกตาร์ ครอบคลุม 3 ตำบล
เป็นไฟป่าใหญ่อันดับที่ 7 ใน Montalegre นับตั้งแต่ปี 2016 (จาก 65 ครั้งที่มีหน้าข้อมูล) อันดับที่ 23 ของ โปรตุเกส ในปี 2022 จากทั้งหมด 107 ครั้ง
- พื้นที่ถูกเผาไหม้
- 570ha
- แนวขอบเขตจาก Copernicus
- ระยะเวลา
- 5วัน
- 28 ม.ค. 2022 – 1 ก.พ. 2022
- ตำบลที่ได้รับผลกระทบ
- 3
- ตำบล
- เริ่มเมื่อ
- 28 ม.ค.
- 2022
- จุดความร้อน
- 59
- ในจุดความร้อนจุดเดียว: 34 MW
- ระดับอันตรายเมื่อไฟเริ่ม
- 3
- ต่ำมาก · ดัชนี FWI
- กำลังเฉลี่ยต่อวัน
- 154MW
- กำลังที่ตรวจพบต่อวันโดยเฉลี่ย
จุดที่ไฟไหม้
จุดความร้อนรายวัน
28 ม.ค.1 ก.พ.
สถานการณ์รายวัน
28 ม.ค.
29 ม.ค.
30 ม.ค.
31 ม.ค.
กำลังการแผ่รังสีความร้อนจากไฟที่ตรวจพบในแต่ละวัน เป็นเมกะวัตต์ และจำนวนจุดความร้อน แท่งสีม่วงแดงคือวันที่ไฟรุนแรงที่สุด
สภาพอากาศขณะเกิดไฟ
10°สูงสุด
27km/h · ลมกระโชกแรงสุด
20%ความชื้นต่ำสุด
ก่อนไฟเริ่ม ไม่มีฝนตก (1 มม. ขึ้นไป) มาแล้ว 20 วัน ฝนตกหลังเกิดไฟ: 1.2 มม. เมื่อ 10 ก.พ.
พื้นที่นี้เคยถูกไฟไหม้มาก่อน
21% ของแนวขอบเขตทับซ้อนกับไฟครั้งก่อน ๆ ที่บันทึกไว้ตั้งแต่ปี 2016 ได้แก่ 81 เฮกตาร์ ในปี 2016, 34 เฮกตาร์ ในปี 2017, 4 เฮกตาร์ ในปี 2020, 1 เฮกตาร์ ในปี 2021
ใหญ่แค่ไหน
ไฟไหม้พื้นที่ 5.7 ตร.กม. เท่ากับ 0.4% ของพื้นที่กรุงเทพมหานคร (1,572 ตร.กม.)
เขตกรุงเทพมหานคร: geoBoundaries · OpenStreetMap, Wambacher · © OpenStreetMap contributors (ODbL 1.0)
ไฟไหม้พื้นที่ 5.7 ตร.กม. เท่ากับ 5.7% ของพื้นที่ลิสบอน (100 ตร.กม.)
เขตลิสบอน: geoBoundaries · geoBoundaries, DG Territory (CC0 1.0)
ไฟไหม้พื้นที่ 5.7 ตร.กม. เท่ากับ 5.4% ของพื้นที่ปารีส (105 ตร.กม.)
เขตปารีส: geoBoundaries · Institut national de l'information géographique et forestière (IGN-F) (Etalab Open License 2.0)
ไฟไหม้พื้นที่ 5.7 ตร.กม. เท่ากับ 0.4% ของพื้นที่ลอนดอน (1,583 ตร.กม.)
เขตลอนดอน: geoBoundaries · Office for National Statistics (Open Government Licence v3.0)
แนวเขตไฟไหม้
กรุงเทพมหานคร
เปรียบเทียบขนาด ไม่ใช่ตำแหน่ง: ทั้งสองรูปใช้มาตราส่วนเดียวกัน ทิศเหนืออยู่ด้านบน และวางซ้อนกันที่จุดกึ่งกลาง
แต่ละตำบลได้รับผลกระทบอย่างไร
-
Gralhas
ประชากร 186 คน · ห่างจากใจกลาง 1.6 กม. จุดที่ไฟเริ่ม
242 ha
ไฟลามถึงเมื่อ 28 ม.ค.
11 %
-
238 ha
ไฟลามถึงเมื่อ 28 ม.ค.
6.7 %
-
63 ha
ไฟลามถึงเมื่อ 31 ม.ค.
3.3 %
พื้นที่ถูกเผาไหม้ภายในแต่ละตำบล คำนวณจากการซ้อนแนวขอบเขตอย่างเป็นทางการกับเขตการปกครอง ระยะทางวัดจากจุดที่ระบุใจกลางของแต่ละพื้นที่ถึงไฟที่ใกล้ที่สุด ไฟที่หยุดห่างออกไปหนึ่งกิโลเมตรไม่ได้หมายความว่าไฟลามถึงบ้านเรือน
อะไรถูกเผาไหม้
- พื้นที่ธรรมชาติอื่น ๆ76 %
- ป่าไม้ใบกว้าง9.7 %
- พื้นที่เกษตรกรรม9.2 %
- ไม้พุ่มและป่าเปลี่ยนสภาพ4.8 %
สิ่งปกคลุมดินภายในแนวขอบเขตตาม Corine Land Cover ตามที่ Copernicus รายงาน
ผู้คนและอาคารภายในแนวขอบเขต
GHSL 2020
พื้นที่สิ่งปลูกสร้าง0.14 ha
ผู้อยู่อาศัย< 20
ภายในแนวขอบเขตมีพื้นที่สิ่งปลูกสร้างราว 0.14 เฮกตาร์ แต่แทบไม่มีผู้อยู่อาศัย (GHSL 2020, ค่าประมาณจากดาวเทียม)
นี่คือค่าประมาณในช่องตาราง 100 ม. จากภาพถ่ายดาวเทียมและสำมะโนประชากร ไม่ได้หมายความว่ามีบ้านถูกไฟไหม้หรือมีผู้ได้รับผลกระทบ ภายในแนวขอบเขตยังมีพื้นที่ที่ไม่ได้ถูกไฟไหม้ด้วย
แหล่งข้อมูล: Global Human Settlement Layer (GHS-BUILT-S และ GHS-POP R2023A) ศูนย์วิจัยร่วม (JRC) ของคณะกรรมาธิการยุโรป © สหภาพยุโรป, CC BY 4.0 ผลรวมภายในแนวขอบเขตคำนวณโดย WorldFires human-settlement.emergency.copernicus.eu
บันทึกทางการ
มีบันทึกทางการหลายรายการตรงกับพื้นที่นี้
ตามข้อมูลของ ICNF มีไฟ 2 ครั้งเริ่มขึ้นภายในแนวขอบเขตนี้ในวันที่ต่อไปนี้ รวมพื้นที่ 235 เฮกตาร์ (ดาวเทียมวัดได้ 570 เฮกตาร์) ตัวเลขทั้งสองต่างกันมาก จึงอาจไม่ใช่ไฟครั้งเดียวกันทั้งหมด ให้ถือเป็นบันทึกในบริเวณใกล้เคียง
ICNF บันทึกไฟแต่ละครั้งที่เริ่มต่างเวลาหรือต่างสถานที่แยกกัน ส่วนดาวเทียมเห็นเป็นพื้นที่เผาไหม้ผืนเดียว หน้านี้จึงรวมไว้ด้วยกัน ตัวเลขบนแผนที่แสดงจุดที่ไฟแต่ละครั้งเริ่มต้น
-
1
Montalegre
Gralhas 28 มกราคม 2022 · 11:18
24 ha
· ดับเมื่อ 28 มกราคม 2022 · สาเหตุ: ความประมาท
-
2
Montalegre
Padornelos 30 มกราคม 2022 · 10:18
211 ha
· ดับเมื่อ 30 มกราคม 2022 · สาเหตุ: ความประมาท
รวมตามข้อมูลของ ICNF: 235 เฮกตาร์ คิดเป็น 41 % ของ 570 เฮกตาร์ในแนวขอบเขตจากดาวเทียม
ICNF (Instituto da Conservação da Natureza e das Florestas). นี่คือบันทึกปฏิบัติการของหน่วยงาน ตัวเลขอาจได้รับการแก้ไขเมื่อปิดสถิติประจำปี
สภาพอากาศรายวัน
ข้อมูลวิเคราะห์ย้อนหลัง ERA5 ของ ECMWF ณ ตำแหน่งที่เกิดไฟ ซึ่งเป็นข้อมูลอ้างอิงมาตรฐานสำหรับสภาพอากาศในอดีต และดัชนีสภาพอากาศเสี่ยงไฟของแคนาดา (Fire Weather Index ระบบเดียวกับที่ Copernicus ใช้) ซึ่ง WorldFires คำนวณจากข้อมูลดังกล่าว วันหลังเกิดไฟแสดงไปจนถึงวันที่ฝนตกครั้งแรก
Open-Meteo.com (CC BY 4.0) · Copernicus Climate Change Service (ERA5)
| วัน |
สูงสุด |
ความชื้นต่ำสุด |
ลมกระโชกแรงสุด |
ฝน |
อันตราย (FWI) |
| 28 ม.ค. |
8.9 °C |
20 % |
26 km/h |
0.0 mm |
ต่ำมาก 3 |
| 29 ม.ค. |
9.6 °C |
21 % |
20 km/h |
0.0 mm |
ต่ำมาก 3 |
| 30 ม.ค. |
9.9 °C |
20 % |
17 km/h |
0.0 mm |
ต่ำมาก 4 |
| 31 ม.ค. |
8.3 °C |
40 % |
27 km/h |
0.0 mm |
ต่ำมาก 4 |
| 1 ก.พ. |
8.3 °C |
47 % |
26 km/h |
0.0 mm |
ต่ำมาก 3 |
| 2 ก.พ. หลังเกิดไฟ |
11.5 °C |
37 % |
26 km/h |
0.0 mm |
ต่ำมาก 3 |
| 3 ก.พ. หลังเกิดไฟ |
7.8 °C |
48 % |
24 km/h |
0.0 mm |
ต่ำมาก 3 |
| 4 ก.พ. หลังเกิดไฟ |
4.1 °C |
79 % |
21 km/h |
0.5 mm |
ต่ำมาก 1 |
| 5 ก.พ. หลังเกิดไฟ |
6.5 °C |
52 % |
23 km/h |
0.0 mm |
ต่ำมาก 1 |
| 6 ก.พ. หลังเกิดไฟ |
7.4 °C |
42 % |
19 km/h |
0.0 mm |
ต่ำมาก 2 |
| 7 ก.พ. หลังเกิดไฟ |
10.9 °C |
36 % |
18 km/h |
0.0 mm |
ต่ำมาก 3 |
| 8 ก.พ. หลังเกิดไฟ |
9.5 °C |
34 % |
27 km/h |
0.0 mm |
ต่ำมาก 4 |
| 9 ก.พ. หลังเกิดไฟ |
11.1 °C |
41 % |
27 km/h |
0.0 mm |
ต่ำมาก 4 |
| 10 ก.พ. หลังเกิดไฟ |
9.8 °C |
47 % |
29 km/h |
1.2 mm |
ต่ำมาก 1 |
ไฟแฝด: ไฟที่เริ่มในสภาพอากาศเดียวกัน
ไฟเริ่มด้วย FWI 2.7 และความชื้นต่ำสุด 20% ก่อนหน้านั้น: ฝนไม่ตก 20 วัน ไฟในพื้นที่ที่เริ่มในสภาพอากาศแบบนี้ตั้งแต่ปี 2016: 15 ครั้ง
FWI ตอนเริ่ม
2.7
ความชื้นต่ำสุด
20 %
วันที่ฝนไม่ตก
20
ไฟนี้
ไฟแฝดที่เลือก
ไฟอื่นในพื้นที่
รูปร่างของไฟแฝดที่คล้ายที่สุด
ไฟนี้ · ไฟป่า Gralhas มกราคม 2022
570 ha
5 วัน
FWI 2.7
ความชื้นต่ำสุด 20 %
ไฟป่า Ponteareas เมษายน 2026
917 ha
1 วัน
FWI 3.8
ความชื้นต่ำสุด 25 %
ห่าง 80 กม. ปี 2026
ฝนแรก (1 มม. ขึ้นไป) หลังไฟจบ: 6.0 มม. วันที่ 7 เม.ย.
ไฟป่า Montalegre มีนาคม 2019
103 ha
1 วัน
FWI 10.2
ความชื้นต่ำสุด 18 %
ห่าง 2 กม. ปี 2019
ฝนแรก (1 มม. ขึ้นไป) หลังไฟจบ: 3.1 มม. วันที่ 1 เม.ย.
ไฟป่า Vinhais มีนาคม 2019
107 ha
1 วัน
FWI 9.8
ความชื้นต่ำสุด 19 %
ห่าง 61 กม. ปี 2019
ฝนแรก (1 มม. ขึ้นไป) หลังไฟจบ: ไม่มีในสิบวันถัดมา
ไฟป่า Pías มกราคม 2019
189 ha
1 วัน
FWI 2.4
ความชื้นต่ำสุด 26 %
ห่าง 65 กม. ปี 2019
ฝนแรก (1 มม. ขึ้นไป) หลังไฟจบ: ไม่มีในสิบวันถัดมา
ไฟป่า Encinedo มกราคม 2019
743 ha
5 วัน
FWI 2.5
ความชื้นต่ำสุด 26 %
ห่าง 90 กม. ปี 2019
ฝนแรก (1 มม. ขึ้นไป) หลังไฟจบ: 13.9 มม. วันที่ 19 ม.ค.
ผลลัพธ์ของไฟเหล่านั้น
- 1 วัน
- ระยะเวลามัธยฐาน
- 135 ha
- พื้นที่มัธยฐาน
- 0 %
- เกิน 1,000 เฮกตาร์
- 3.8 mm
- ฝนตอนจบ (มัธยฐาน; มี 11 จาก 15)
ใหญ่กว่าค่ามัธยฐานของไฟแฝด 4.2 เท่า และลุกอยู่ 5 วัน (มัธยฐาน: 1 วัน)
ไฟแฝดที่ไหม้มากกว่ามีเพียง 2 จาก 15 ครั้ง สภาพอากาศวันแรกอธิบายได้ไม่ทั้งหมด ลมในวันต่อมา เชื้อเพลิง และการดับไฟก็มีผลด้วย ใน 4 จาก 15 ครั้ง ฝนไม่ตกเลยแม้ 1 มม. ในสิบวันหลังไฟจบ: ไฟดับโดยไม่มีฝน ส่วนที่เหลือ วันแรกที่ฝนตกมีปริมาณมัธยฐาน 3.8 มม.
นี่คือคลังกรณีที่คล้ายกัน: บอกสิ่งที่มักเกิดขึ้น ไม่ใช่สิ่งที่จะเกิดขึ้น หากไฟแฝดน้อยกว่า 15 ครั้ง เราจะไม่ให้ตัวเลข วิธีที่เราคำนวณ
จบลงอย่างไร
1.2 mmฝนแรก
10 ก.พ.9 วัน หลังจบ
27km/h · ลมกระโชกสูงสุด
ไฟนี้ถือว่าสิ้นสุดเมื่อวันที่ 1 ก.พ. และวันที่ 10 ก.พ. ฝนตก 1.2 มม. เราไม่รู้ว่าฝนหรือการดับไฟที่ทำให้ไฟดับ ไฟแฝดที่มีฝนตอนจบ: 11 จาก 15 ครั้ง มัธยฐาน 3.8 มม.
ข้อมูลอากาศของหน้านี้: Open-Meteo.com (CC BY 4.0) · Copernicus Climate Change Service (ERA5)
เลือกไฟแฝดอย่างไร
- พื้นที่เดียวกัน: ไฟที่จบแล้วห่างจากไฟนี้ไม่เกิน 250 กม. ตั้งแต่ปี 2016
- การเริ่มแบบเดียวกัน: เทียบ FWI ของวันแรก ความชื้นต่ำสุดของวันนั้น และจำนวนวันติดกันที่ฝนไม่ตกก่อนหน้า แถบเลื่อนกำหนดว่าต่างกันได้แค่ไหน
- ใช้เฉพาะหน้าที่มีข้อมูลอากาศขั้นสุดท้าย (การวิเคราะห์ซ้ำ ERA5) ที่คำนวณแบบเดียวกับไฟนี้ ไม่รวมการเผาในไร่นาหรือทุ่งหญ้า และหน้าที่ข้อมูลกำลังตรวจสอบ
- ไม่รวมไฟที่ลุกพร้อมกับไฟนี้ (ภายในหนึ่งสัปดาห์ก่อนหรือหลัง): อยู่ในช่วงอากาศเดียวกัน จึงไม่นับเป็นกรณีก่อนหน้า
- เรียงตามความคล้าย และวาดรูปร่างของห้าอันดับแรก
วิธีที่เราคำนวณ ›
ก่อนและหลัง มองจากอวกาศ
ลากเส้นเพื่อเปรียบเทียบพื้นที่เดียวกันก่อนและหลังเกิดไฟ
↔
ก่อน · 21 ม.ค. 2022
หลัง · 8 ก.พ. 2022
Sentinel-2 ไม่ได้โคจรผ่านในวันนั้น ลองเลือกวันอื่น หรือใช้ภาพสีผสมเท็จซึ่งมีทุกวัน
หมอกควัน
CAMS · Copernicus
เมื่อ 3 กุมภาพันธ์ 2022 อากาศบริเวณที่เกิดไฟมีค่า PM2.5 สูงถึง 16 µg/m³ แต่ไม่มีวันใดที่ค่าเฉลี่ยรายวันเกินค่าแนะนำขององค์การอนามัยโลก (15)
PM2.5 สูงสุด16 µg/m³
จำนวนวันที่เกินค่าแนะนำ0 วัน
PM1025 µg/m³
26 ม.ค.28 ม.ค.30 ม.ค.1 ก.พ.3 ก.พ.
ดี
พอใช้
ปานกลาง
แย่
แย่มาก
แย่ที่สุด
ฝุ่นละอองจากแบบจำลอง CAMS ของ Copernicus ณ ใจกลางแนวขอบเขต ไม่ใช่ค่าที่ตรวจวัดในแต่ละชุมชน แท่งสีอ่อนคือชั่วโมงที่เลวร้ายที่สุด แท่งสีเข้มคือค่าเฉลี่ยรายวัน
Open-Meteo.com (CC BY 4.0) · Copernicus Atmosphere Monitoring Service (CAMS)
ตารางการตรวจพบ · 59จุดความร้อนทุกจุดที่ดาวเทียมตรวจพบ ทีละจุด พร้อมเวลา ดาวเทียม กำลัง และพิกัด
›
⬇ ดาวน์โหลด CSV
เวลาเป็น UTC การตรวจพบแต่ละครั้งคือหนึ่งพิกเซลขนาด 375 เมตร ไฟขนาดใหญ่จึงให้ผลหลายร้อยจุดต่อการโคจรผ่านหนึ่งครั้ง
| วันที่และเวลา | ดาวเทียม | FRP (MW) | Lat | Lon | |
คำถามที่พบบ่อย
- ไฟป่า Gralhas ลุกไหม้นานเท่าไร
- จากจุดความร้อนที่ดาวเทียมตรวจพบภายในขอบเขตไฟ ไฟลุกไหม้ตั้งแต่ 28 มกราคม 2022 ถึง 1 กุมภาพันธ์ 2022 (5 วัน) ส่วนขอบเขตไฟระบุช่วง 28 มกราคม 2022 ถึง 31 มกราคม 2022
- ไฟเผาไหม้พื้นที่ไปเท่าไร
- แนวขอบเขตที่ Copernicus วัดจากภาพถ่ายดาวเทียมมีพื้นที่ 570 เฮกตาร์ (5.7 ตร.กม.) ตัวเลขทางการของแต่ละประเทศอาจแตกต่างออกไป
- ตำบลใดบ้างที่ถูกไฟไหม้
- ไฟลุกลามเข้าไปใน 3 ตำบล ได้แก่ Gralhas (242 ha, 11 %); Meixedo e Padornelos (238 ha, 6.7 %); Santo André (63 ha, 3.3 %)
- ไฟลามถึงชุมชนหรือไม่
- ไฟเริ่มต้นที่ Gralhas และหยุดห่างจากใจกลางพื้นที่ 1.6 กม. นี่คือระยะจากแนวขอบเขต หรือจุดความร้อนที่ใกล้ที่สุด ถึงจุดที่ระบุใจกลาง ไม่ได้หมายความว่าไฟลามเข้าไปถึงบ้านเรือน
- สภาพอากาศเป็นอย่างไร
- ระหว่างเกิดไฟ อุณหภูมิสูงถึง 9.9 °C ความชื้นลดลงเหลือ 20 % และลมกระโชกแรงถึง 27 กม./ชม. ดัชนีความเสี่ยงไฟ (FWI) ขึ้นไปถึง 4 ระดับ ต่ำมาก
- ข้อมูลนี้มาจากไหน
- มาจากแนวขอบเขตพื้นที่ถูกเผาไหม้ของ EFFIS (Copernicus) จุดความร้อน VIIRS ของ NASA FIRMS และเขตการปกครองของ โปรตุเกส (geoBoundaries) ข้อมูลนี้ไม่ใช่รายงานอย่างเป็นทางการ
- ไฟที่เริ่มในสภาพอากาศคล้ายกันในพื้นที่นี้จบลงอย่างไร
- ไฟที่ห่างไม่เกิน 250 กม. ซึ่งเริ่มตั้งแต่ปี 2016 ด้วย FWI ความชื้น และช่วงแล้งที่คล้ายกัน: 15 ครั้ง ระยะเวลามัธยฐาน 1 วัน พื้นที่มัธยฐาน 135 ha และ 0 % เกิน 1,000 เฮกตาร์ ไฟแฝดที่ไหม้มากกว่ามีเพียง 2 จาก 15 ครั้ง สภาพอากาศวันแรกอธิบายได้ไม่ทั้งหมด ลมในวันต่อมา เชื้อเพลิง และการดับไฟก็มีผลด้วย ใน 4 จาก 15 ครั้ง ฝนไม่ตกเลยแม้ 1 มม. ในสิบวันหลังไฟจบ: ไฟดับโดยไม่มีฝน ส่วนที่เหลือ วันแรกที่ฝนตกมีปริมาณมัธยฐาน 3.8 มม.
ตรวจสอบได้ที่ไหน
การตรวจพบจากดาวเทียมไม่ใช่รายงานอย่างเป็นทางการ ตัวเลขสุดท้ายและสถานะของไฟเผยแพร่โดยหน่วยงานบริการฉุกเฉินของแต่ละประเทศ
หมายเลขฉุกเฉิน: 112 · หมายเลขฉุกเฉินและคำเตือนทางการ ›
ตรวจสอบเทียบด้วยดาวเทียม
ประวัติของหน้านี้ การเปลี่ยนแปลงของพื้นที่ วันที่ ชื่อ บันทึกทางการ หรือหน้าที่รวมกัน เทียบทุกคืนตั้งแต่ 24 ตุลาคม 2026
›
หน้านี้มีอะไรผิดหรือไม่?
หน้านี้สร้างจากข้อมูลดาวเทียมและบันทึกทางการ จึงอาจผิดพลาดได้ เช่น วันที่ไม่ถูก หมู่บ้านผิด รวมไฟสองครั้งเป็นครั้งเดียว หรือสิ่งที่ไม่ใช่ไฟป่าเลย หากคุณรู้จักไฟครั้งนี้ใกล้ชิด เช่น อาศัยอยู่ใกล้ เห็นเหตุการณ์ ร่วมดับไฟ หรือรายงานข่าว โปรดบอกเราว่าเกิดอะไรขึ้นจริง แล้วเราจะตรวจสอบ
⚑แจ้งข้อผิดพลาด
เรารู้ได้อย่างไร
›
- ขอบเขต: EFFIS (Copernicus) วัดจากภาพถ่ายดาวเทียม
- ปรับวันที่ด้วยจุดความร้อน VIIRS ภายในขอบเขต ซึ่งเดิมระบุว่า 28 มกราคม 2022 ถึง 31 มกราคม 2022 จุดความร้อน VIIRS จาก Suomi-NPP 59 จุดในช่วงวันที่ดังกล่าว
- เทียบกับ ICNF: ทางการ 235 เฮกตาร์ เทียบกับขอบเขต 570 เฮกตาร์ ใกล้เคียงกันแต่มีข้อสงวน
- สภาพอากาศ: ข้อมูลวิเคราะห์ซ้ำ ERA5 ของ Copernicus ณ จุดที่เกิดไฟ ในช่องกริดราว 25 กม.
- พื้นที่สิ่งปลูกสร้างและประชากรมาจาก Global Human Settlement Layer ของ JRC (ช่วงปี 2020, ช่องตาราง 100 ม.) รวมภายในแนวขอบเขต เป็นค่าประมาณของสิ่งที่อยู่ตรงนั้น ไม่ใช่การนับความเสียหาย
เราสร้างหน้าข้อมูลไฟป่าอย่างไร: ระเบียบวิธี ›
ที่มาของข้อมูล
แนวขอบเขตและสิ่งปกคลุมดินมาจากระบบสารสนเทศไฟป่ายุโรป (EFFIS) ของ Copernicus วัดจากภาพถ่าย MODIS และ Sentinel-2 เผยแพร่ภายใต้สัญญาอนุญาต CC BY 4.0 จุดความร้อนมาจากเซ็นเซอร์ VIIRS บนดาวเทียม Suomi-NPP และ NOAA-20 เผยแพร่โดย NASA FIRMS ที่ความละเอียด 375 เมตร เขตการปกครองมาจาก geoBoundaries ADM3 (CC0 1.0 Universal (CC0 1.0) Public Domain Dedication) พื้นที่ในแต่ละตำบลคำนวณโดย WorldFires จากการซ้อนแนวขอบเขตกับเขตการปกครองดังกล่าว จึงอาจต่างจากตัวเลขทางการของแต่ละประเทศเล็กน้อย