ไฟป่าใน Atsinanana
Atsinanana มาดากัสการ์: ไฟป่าที่มีหน้าข้อมูล 16 ครั้งลุกลามเข้าไปใน 4 จาก 7 อำเภอ นับตั้งแต่ปี 2016 เผาไหม้พื้นที่ภายในภูมิภาค 27,725 เฮกตาร์ ครั้งใหญ่ที่สุดคือไฟป่า Brickaville เมื่อ พฤศจิกายน 2023 เผาไหม้พื้นที่ภายในภูมิภาค 4,015 เฮกตาร์ ระดับความเสี่ยงไฟวันนี้: ต่ำมาก (FWI 0)
เฉพาะไฟป่าที่มีพื้นที่ตั้งแต่ 2,000 เฮกตาร์ขึ้นไปเท่านั้นที่มีหน้าข้อมูล ไฟที่เล็กกว่านั้นไม่อยู่ในรายการหรือยอดรวมของหน้านี้
ตัวเลขเหล่านี้ไม่รวมหน้าชั่วคราว 1 หน้าที่เห็นจากจุดความร้อนเท่านั้นและยังไม่มีขอบเขต ซึ่งยังแสดงในรายการพร้อมเครื่องหมาย
- เฮกตาร์ที่ถูกเผาไหม้
- 27,725ha
- ตั้งแต่ปี 2016
- ของภูมิภาค
- 1.2%
- 22,859 km²
- ครั้ง
- 16
- ตั้งแต่ปี 2016
- อำเภอที่เกิดไฟ
- 4
- จาก 7
- ไฟป่าครั้งใหญ่ที่สุด
- 4,015ha
- Brickaville · พฤศจิกายน 2023
- ประชากร
- —
ระดับความเสี่ยงไฟ วันนี้และวันต่อ ๆ ไป
FWI ณ ใจกลางภูมิภาค จากพยากรณ์อากาศของ Open-Meteo- จ. 2 ต่ำมาก 26° · 69 % · 37 km/h
- อ. 3 ต่ำมาก 25° · 69 % · 33 km/h
- พ. 4 ต่ำมาก 26° · 67 % · 35 km/h
- พฤ. 5 ต่ำมาก 24° · 63 % · 31 km/h
- ศ. 6 ต่ำมาก 24° · 59 % · 31 km/h
- ส. 7 ต่ำมาก 25° · 62 % · 35 km/h
- อา. 8 ต่ำมาก 24° · 84 % · 34 km/h
- จ. 9 ต่ำมาก 26° · 65 % · 34 km/h
ไฟที่กำลังลุกไหม้ในภูมิภาคขณะนี้
คลิกที่แนวขอบเขตเพื่อดูว่าเป็นไฟป่าครั้งใด
อำเภอที่ถูกไฟไหม้มากที่สุด
- Brickaville 12,073 ha · 2.0 %
- Marolambo 9,302 ha · 2.6 %
- Toamasina II 6,701 ha · 1.3 %
- Antanambao Manampontsy 1,792 ha · 1.4 %
อำเภอที่ถูกไฟไหม้ซ้ำแล้วซ้ำเล่า
อำเภอที่เกิดไฟป่าขนาดใหญ่ (1,000 เฮกตาร์ขึ้นไป) ตั้งแต่สองครั้งขึ้นไป นับตั้งแต่ปี 2016
- 7×Brickaville12,073 ha
- 6×Marolambo9,302 ha
- 3×Toamasina II6,701 ha
ไฟป่าครั้งใหญ่ที่สุดที่มีการบันทึก
- 4,015 haBrickavilleพฤศจิกายน 2023 · 3 วัน
- 3,905 haBrickaville 20 ตุลาคม 2026 · 4 วัน
- 3,874 haMarolamboตุลาคม 2017 · 11 วัน
- 2,829 haBrickaville21 ตุลาคม 2026 · 3 วัน
- 2,502 haToamasina IIตุลาคม 2017 · 9 วัน
- 2,472 haToamasina IIธันวาคม 2025 · 6 วัน
- 2,380 haMarolamboกันยายน 2018 · 17 วัน
- 2,142 haMarolamboตุลาคม 2026 · ชั่วคราว · ไม่นับรวม · 9 วัน
จำนวนเฮกตาร์ภายในภูมิภาค ไฟอาจเผาไหม้พื้นที่นอกภูมิภาคมากกว่านี้
รายปี
| ปี | ครั้ง | เฮกตาร์ที่ถูกเผาไหม้ | ครั้งใหญ่ที่สุดของปี |
|---|---|---|---|
| 2026 | 3 | 8,876 | Brickaville 3,905 ha |
| 2025 | 1 | 2,472 | Toamasina II 2,472 ha |
| 2024 | 1 | 135 | Moramanga 135 ha |
| 2023 | 2 | 4,304 | Brickaville 4,015 ha |
| 2022 | 1 | 107 | Moramanga 107 ha |
| 2021 | 1 | 272 | Nosy-Varika 272 ha |
| 2020 | 2 | 1,145 | Moramanga 794 ha |
| 2019 | 2 | 2,009 | Toamasina II 1,726 ha |
| 2018 | 1 | 2,380 | Marolambo 2,380 ha |
| 2017 | 2 | 6,376 | Marolambo 3,874 ha |
| 2016 | 1 | 1,792 | Antanambao Manampontsy 1,792 ha |
ไฟป่าทั้งหมดใน Atsinanana · 17
เรียงจากล่าสุด ตัวเลขคือพื้นที่ภายในภูมิภาค หากไฟเผาไหม้นอกภูมิภาคมากกว่านั้นจะแสดงยอดรวม
- 2,829 haBrickaville21 ตุลาคม 2026 · 3 วัน
- 3,905 haBrickaville 20 ตุลาคม 2026 · 4 วัน
- 2,142 haMarolamboตุลาคม 2026 · ชั่วคราว · ไม่นับรวม · 9 วัน
- 2,472 haToamasina IIธันวาคม 2025 · 6 วัน
- 135 haMoramanga26 ตุลาคม 2024 · 10 วัน จากทั้งหมด 2,105 เฮกตาร์
- 4,015 haBrickavilleพฤศจิกายน 2023 · 3 วัน
- 289 haMoramanga20 พฤศจิกายน 2023 · 10 วัน จากทั้งหมด 2,485 เฮกตาร์
- 107 haMoramangaพฤศจิกายน 2022 · 13 วัน จากทั้งหมด 2,112 เฮกตาร์
- 272 haNosy-Varikaพฤศจิกายน 2021 · 15 วัน จากทั้งหมด 2,039 เฮกตาร์
- 794 haMoramanga24 ตุลาคม 2020 · 5 วัน จากทั้งหมด 3,305 เฮกตาร์
- 351 haNosy-Varikaตุลาคม 2020 · 8 วัน จากทั้งหมด 2,488 เฮกตาร์
- 283 haNosy-Varikaตุลาคม 2019 · 10 วัน จากทั้งหมด 2,129 เฮกตาร์
- 1,727 haToamasina IIตุลาคม 2019 · 12 วัน จากทั้งหมด 2,129 เฮกตาร์
- 2,380 haMarolamboกันยายน 2018 · 17 วัน
- 2,502 haToamasina IIตุลาคม 2017 · 9 วัน
- 3,874 haMarolamboตุลาคม 2017 · 11 วัน
- 1,792 haAntanambao Manampontsyตุลาคม 2016 · 14 วัน จากทั้งหมด 2,021 เฮกตาร์
ที่มาของข้อมูล
แนวขอบเขตมาจาก GWIS (Copernicus, CC BY 4.0) ซึ่งประมาณจากจุดความร้อน และเขตอำเภอมาจาก geoBoundaries/OpenStreetMap, Wambacher (Open Data Commons Open Database License 1.0) พื้นที่ในแต่ละอำเภอคำนวณโดย WorldFires จากการซ้อนข้อมูลทั้งสอง พยากรณ์อากาศมาจาก Open-Meteo (CC BY 4.0)
แจ้งฉันเมื่อเกิดไฟที่นี่
ไฟป่าใหม่ในพื้นที่นี้ทาง RSS: วางลิงก์ในโปรแกรมอ่านของคุณ ไม่ต้องให้อีเมล