พื้นที่ถูกไฟไหม้
ดาวเทียมเท่านั้นขอบเขตที่เผยแพร่โดย GWIS (Copernicus)
- แหล่งที่มา
- GWIS (Copernicus)
- วันที่
- 15 มี.ค. 2026 – 12 เม.ย. 2026
+− การตรวจสอบ
ไม่มีบันทึกทางการที่จับคู่กับหน้านี้ให้เปรียบเทียบ
ไฟเริ่มลุกไหม้เมื่อ 15 มีนาคม 2026 ที่ Kham ลาว และดาวเทียมตรวจพบการลุกไหม้นาน 29 วัน ระบบ GWIS ระดับโลกของ Copernicus ประมาณแนวขอบเขตพื้นที่ถูกเผาไหม้จากจุดความร้อนได้ 13,571 เฮกตาร์ ครอบคลุม 4 อำเภอ
อันดับที่ 24 ของ ลาว ในปี 2026 จากทั้งหมด 308 ครั้ง
แนวขอบเขตไฟเกือบเรียลไทม์ของ GWIS หลังการเปลี่ยนชั้นข้อมูล (ตุลาคม 2025): ไฟครั้งนี้ไม่ถูกเปรียบเทียบกับไฟของปีก่อน ๆ เพราะตั้งแต่นั้นชั้นข้อมูลของ GWIS ให้แนวขอบเขตมากขึ้นและใหญ่ขึ้น
ขอบเขตที่เผยแพร่โดย GWIS (Copernicus)
ไม่มีบันทึกทางการที่จับคู่กับหน้านี้ให้เปรียบเทียบ
15 มี.ค. 2026 ถึง 12 เม.ย. 2026: วันแรกและวันสุดท้ายที่มีไฟในหน้านี้
ดาวเทียมโคจรผ่านเพียงไม่กี่ครั้งต่อวัน และเมฆหรือหมอกควันอาจบดบังไฟได้ การไม่มีการตรวจพบจึงไม่ใช่การประกาศว่าไฟดับอย่างเป็นทางการ หน่วยงานบริการฉุกเฉินของแต่ละประเทศเป็นผู้ประกาศว่าควบคุมไฟได้หรือไฟดับแล้ว
วันแรกที่ดาวเทียมหรือขอบเขตเห็นไฟ
ไม่มีบันทึกทางการที่จับคู่กับหน้านี้: จึงไม่ทราบเวลาแจ้งเหตุและสาเหตุ
การตรวจจับ VIIRS ความละเอียด 375 ม. จุดที่รุนแรงที่สุด: 178 MW
ไม่มีบันทึกทางการให้เปรียบเทียบ จุดความร้อนแต่ละจุดคือพิกเซลที่ตรวจพบในการโคจรผ่านหนึ่งครั้ง ไม่ใช่ไฟแยกกัน
กำลังการแผ่รังสีรวมของวันที่ 27 มีนาคม 2026; จุดความร้อนวันนั้น: 70
กำลังการแผ่รังสีของไฟ (FRP) วัดพลังงานที่ไฟปล่อยออกมาขณะดาวเทียมผ่าน เมื่อรวมรายวันจะใช้เปรียบเทียบความรุนแรง ไม่ใช่พื้นที่
ดัชนีความเสี่ยงไฟป่าทางอุตุนิยมวิทยา FWI (ระบบแคนาดา) ที่ WorldFires คำนวณสำหรับวันที่ไฟเริ่ม จำนวนวันติดต่อกันที่ไม่มีฝนก่อนหน้า: 0
เป็นดัชนีที่คำนวณจากข้อมูลแบบจำลองอากาศ ไม่ใช่การวัดไฟและไม่ใช่คำเตือนทางการ คำเตือนความเสี่ยงออกโดยหน่วยงานที่รับผิดชอบของแต่ละประเทศ หมายเลขฉุกเฉินและคำเตือนทางการ
อุณหภูมิสูงสุด 35.3 °C และความชื้นต่ำสุด 29% เมื่อ 9 เมษายน 2026; ลมกระโชก 53 กม./ชม. เมื่อ 11 เมษายน 2026
เป็นค่าจากแบบจำลองในช่องกริดประมาณ 25 กม. ไม่ใช่จากสถานีตรวจวัด อาจต่างจากค่าที่วัดได้ในพื้นที่
ประมาณจำนวนผู้อาศัยภายในขอบเขตและพื้นที่สิ่งปลูกสร้าง 2.4 เฮกตาร์ (กริด 100 ม. ช่วงปี 2025)
นี่คือค่าประมาณในช่องตาราง 100 ม. จากภาพถ่ายดาวเทียมและสำมะโนประชากร ไม่ได้หมายความว่ามีบ้านถูกไฟไหม้หรือมีผู้ได้รับผลกระทบ ภายในแนวขอบเขตยังมีพื้นที่ที่ไม่ได้ถูกไฟไหม้ด้วย
บันทึกการเปลี่ยนแปลงของหน้านี้เริ่มตั้งแต่ 24 ตุลาคม 2026: ทุกคืนจะเปรียบเทียบสิ่งที่เผยแพร่และบันทึกส่วนต่าง ข้อมูลก่อนหน้านั้นสร้างขึ้นใหม่จากวันที่ของแต่ละแหล่งและระบุว่าสร้างใหม่
ทุกคืนจะบันทึกภาพรวมของสิ่งที่หน้านี้แสดง หากมีอะไรเปลี่ยน จะปรากฏในรายการเป็นรายการบันทึก
เวอร์ชันเก็บพื้นที่ วันที่ ชื่อ และบันทึกทางการ โดยพื้นที่เป็นค่าตามที่บันทึก (การเปลี่ยนแปลงต่ำกว่า 2% จะไม่ถูกบันทึก) แผนที่ จุดความร้อน และอากาศ แสดงข้อมูลของวันนี้เสมอ
| fecha | focos_viirs | frp_mw | tmax_c | tmin_c | hr_min_pct | viento_max_kmh | racha_max_kmh | precip_mm | fwi | clase_fwi | dentro_del_incendio |
|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
| 2026-03-15 | 4 | 37 | 1 | ||||||||
| 2026-03-16 | 9 | 67 | 26.5 | 16.9 | 63 | 6.4 | 23.8 | 0.6 | 0.7 | muy_bajo | 1 |
| 2026-03-17 | 9 | 85 | 28.4 | 16.1 | 56 | 9.1 | 33.8 | 0.7 | 2.2 | muy_bajo | 1 |
| 2026-03-18 | 19 | 234 | 29.3 | 16.1 | 54 | 7.7 | 26.3 | 0.6 | 3.9 | muy_bajo | 1 |
| 2026-03-19 | 17 | 251 | 30.4 | 17.4 | 47 | 9.9 | 30.6 | 0.2 | 6.8 | bajo | 1 |
| 2026-03-20 | 9 | 10 | 30.8 | 16.7 | 56 | 10.2 | 29.2 | 0.4 | 7.3 | bajo | 1 |
| 2026-03-21 | 11 | 568 | 30.7 | 18.2 | 56 | 6.9 | 24.1 | 1.4 | 2.9 | muy_bajo | 1 |
| 2026-03-22 | 1 | 6 | 29.4 | 18.6 | 61 | 9.4 | 33.5 | 4 | 0.7 | muy_bajo | 1 |
| 2026-03-23 | 6 | 102 | 31.7 | 18.9 | 45 | 11.5 | 36.7 | 0.5 | 5.1 | muy_bajo | 1 |
| 2026-03-24 | 66 | 1,010 | 32.7 | 18 | 40 | 9.2 | 31.3 | 0.1 | 9.1 | bajo | 1 |
| 2026-03-25 | 7 | 67 | 31.6 | 18.8 | 55 | 11.3 | 36.4 | 5.3 | 0.9 | muy_bajo | 1 |
| 2026-03-26 | 44 | 704 | 33 | 18.3 | 43 | 12.1 | 38.9 | 0.2 | 6.6 | bajo | 1 |
| 2026-03-27 | 70 | 1,794 | 32.9 | 17.7 | 41 | 13 | 42.1 | 0 | 10.5 | bajo | 1 |
| 2026-03-28 | 38 | 388 | 32.6 | 17.3 | 45 | 11.6 | 36 | 0.2 | 10.8 | bajo | 1 |
| 2026-03-29 | 32 | 203 | 32 | 18.1 | 44 | 16.2 | 50 | 1.7 | 7.6 | bajo | 1 |
| 2026-03-30 | 14 | 170 | 30.6 | 17.4 | 50 | 15.1 | 49 | 0.2 | 10.1 | bajo | 1 |
| 2026-03-31 | 20 | 230 | 31.8 | 18.3 | 45 | 13.4 | 41.4 | 0 | 11.7 | moderado | 1 |
| 2026-04-01 | 14 | 1,078 | 31.5 | 18 | 50 | 9.6 | 31.3 | 0.2 | 11 | bajo | 1 |
| 2026-04-02 | 4 | 8 | 31.9 | 19 | 48 | 13.6 | 45 | 0 | 13.1 | moderado | 1 |
| 2026-04-03 | 32 | 235 | 33.4 | 19.2 | 43 | 14.5 | 45 | 0 | 15.2 | moderado | 1 |
| 2026-04-04 | 3 | 2 | 32.3 | 18.6 | 45 | 13.1 | 41.4 | 0 | 15.3 | moderado | 1 |
| 2026-04-05 | 3 | 23 | 31.7 | 19.9 | 49 | 15.1 | 51.1 | 0 | 16.8 | moderado | 1 |
| 2026-04-06 | 12 | 576 | 33.3 | 20.9 | 46 | 14.2 | 45 | 0 | 17 | moderado | 1 |
| 2026-04-07 | 5 | 94 | 33.1 | 20.2 | 45 | 13.1 | 40.3 | 0 | 17.1 | moderado | 1 |
| 2026-04-08 | 1 | 6 | 35.2 | 20.1 | 31 | 11.8 | 41.4 | 0 | 21.5 | alto | 1 |
| 2026-04-09 | 28 | 123 | 35.3 | 18.7 | 29 | 14.7 | 45.7 | 0 | 25.4 | alto | 1 |
| 2026-04-10 | 28 | 197 | 34.5 | 17.7 | 31 | 15.4 | 49.3 | 0 | 26.8 | alto | 1 |
| 2026-04-11 | 17 | 174 | 34.4 | 18.7 | 35 | 16.3 | 52.9 | 0 | 28.2 | alto | 1 |
| 2026-04-12 | 18 | 156 | 34.7 | 19 | 35 | 12.4 | 40.7 | 0 | 26.4 | alto | 1 |
| 2026-04-13 | 1 | 3 | 35.1 | 18.6 | 37 | 12 | 37.4 | 0 | 26.6 | alto | 0 |
| 2026-04-14 | 0 | 0 | 33.5 | 18.7 | 41 | 10.3 | 34.2 | 0 | 23.9 | alto | 0 |
| 2026-04-15 | 0 | 0 | 34.6 | 19 | 37 | 10.9 | 36.7 | 0 | 24.9 | alto | 0 |
ไฟล์สร้างในเบราว์เซอร์ของคุณจากข้อมูลในหน้านี้: หนึ่งไฟล์ต่อไฟป่าหนึ่งครั้ง รวมรายวัน และไม่มีจุดความร้อนรายจุด
อัปเดตเองขณะที่ไฟยังลุกอยู่ และลิงก์มาที่หน้านี้ ใช้ได้ฟรีพร้อมการระบุแหล่งที่มาด้านล่าง
แหล่งที่มาของหน้านี้: GWIS (Copernicus), NASA FIRMS (VIIRS), ERA5 (ECMWF/Copernicus C3S) · Open-Meteo.com (CC BY 4.0), GHSL (JRC) Open-Meteo.com · เราสร้างหน้าข้อมูลไฟป่าอย่างไร: ระเบียบวิธี
กำลังการแผ่รังสีความร้อนจากไฟที่ตรวจพบในแต่ละวัน เป็นเมกะวัตต์ และจำนวนจุดความร้อน แท่งสีม่วงแดงคือวันที่ไฟรุนแรงที่สุด
ก่อนไฟเริ่ม ไม่มีฝนตก (1 มม. ขึ้นไป) มาแล้ว 0 วัน
81% ของแนวขอบเขตทับซ้อนกับไฟครั้งก่อน ๆ ที่บันทึกไว้ตั้งแต่ปี 2016 ได้แก่ 3,893 เฮกตาร์ ในปี 2016, 2,627 เฮกตาร์ ในปี 2017, 834 เฮกตาร์ ในปี 2018, 2,137 เฮกตาร์ ในปี 2019, 1,923 เฮกตาร์ ในปี 2020, 1,691 เฮกตาร์ ในปี 2021, 1,363 เฮกตาร์ ในปี 2022, 7,612 เฮกตาร์ ในปี 2023, 347 เฮกตาร์ ในปี 2024, 3,089 เฮกตาร์ ในปี 2025 บางส่วนถูกเผาไหม้มากกว่าหนึ่งครั้ง ตัวเลขของแต่ละปีรวมกันจึงมากกว่า 11,055 เฮกตาร์ที่เคยถูกเผาไหม้มาก่อน
เขตกรุงเทพมหานคร: geoBoundaries · OpenStreetMap, Wambacher · © OpenStreetMap contributors (ODbL 1.0)
เขตปารีส: geoBoundaries · Institut national de l'information géographique et forestière (IGN-F) (Etalab Open License 2.0)
เขตลอนดอน: geoBoundaries · Office for National Statistics (Open Government Licence v3.0)
เขตมาดริด: geoBoundaries · Open Data ESRI, IGN Central Registry of Cartography Area (CC BY 4.0)
เปรียบเทียบขนาด ไม่ใช่ตำแหน่ง: ทั้งสองรูปใช้มาตราส่วนเดียวกัน ทิศเหนืออยู่ด้านบน และวางซ้อนกันที่จุดกึ่งกลาง
พื้นที่ถูกเผาไหม้ภายในแต่ละอำเภอ คำนวณจากการซ้อนแนวขอบเขตของ GWIS กับเขตการปกครอง ระยะทางวัดจากจุดที่ระบุใจกลางของแต่ละพื้นที่ถึงไฟที่ใกล้ที่สุด ไฟที่หยุดห่างออกไปหนึ่งกิโลเมตรไม่ได้หมายความว่าไฟลามถึงบ้านเรือน
ภายในแนวขอบเขตมีพื้นที่สิ่งปลูกสร้างราว 2.4 เฮกตาร์ และมีผู้อยู่อาศัยราว 1,500 คน (GHSL 2025, ค่าประมาณจากดาวเทียม)
นี่คือค่าประมาณในช่องตาราง 100 ม. จากภาพถ่ายดาวเทียมและสำมะโนประชากร ไม่ได้หมายความว่ามีบ้านถูกไฟไหม้หรือมีผู้ได้รับผลกระทบ ภายในแนวขอบเขตยังมีพื้นที่ที่ไม่ได้ถูกไฟไหม้ด้วย ข้อมูล GHSL ช่วงปี 2025 เป็นการคาดการณ์จากข้อมูลปี 2020 และก่อนหน้า
แหล่งข้อมูล: Global Human Settlement Layer (GHS-BUILT-S และ GHS-POP R2023A) ศูนย์วิจัยร่วม (JRC) ของคณะกรรมาธิการยุโรป © สหภาพยุโรป, CC BY 4.0 ผลรวมภายในแนวขอบเขตคำนวณโดย WorldFires human-settlement.emergency.copernicus.eu
ข้อมูลวิเคราะห์ย้อนหลัง ERA5 ของ ECMWF ณ ตำแหน่งที่เกิดไฟ ซึ่งเป็นข้อมูลอ้างอิงมาตรฐานสำหรับสภาพอากาศในอดีต และดัชนีสภาพอากาศเสี่ยงไฟของแคนาดา (Fire Weather Index ระบบเดียวกับที่ Copernicus ใช้) ซึ่ง WorldFires คำนวณจากข้อมูลดังกล่าว วันหลังเกิดไฟแสดงไปจนถึงวันที่ฝนตกครั้งแรก
Open-Meteo.com (CC BY 4.0) · Copernicus Climate Change Service (ERA5)
| วัน | สูงสุด | ความชื้นต่ำสุด | ลมกระโชกแรงสุด | ฝน | อันตราย (FWI) |
|---|---|---|---|---|---|
| 16 มี.ค. | 26.5 °C | 63 % | 24 km/h | 0.6 mm | ต่ำมาก 1 |
| 17 มี.ค. | 28.4 °C | 56 % | 34 km/h | 0.7 mm | ต่ำมาก 2 |
| 18 มี.ค. | 29.3 °C | 54 % | 26 km/h | 0.6 mm | ต่ำมาก 4 |
| 19 มี.ค. | 30.4 °C | 47 % | 31 km/h | 0.2 mm | ต่ำ 7 |
| 20 มี.ค. | 30.8 °C | 56 % | 29 km/h | 0.4 mm | ต่ำ 7 |
| 21 มี.ค. | 30.7 °C | 56 % | 24 km/h | 1.4 mm | ต่ำมาก 3 |
| 22 มี.ค. | 29.4 °C | 61 % | 34 km/h | 4.0 mm | ต่ำมาก 1 |
| 23 มี.ค. | 31.7 °C | 45 % | 37 km/h | 0.5 mm | ต่ำมาก 5 |
| 24 มี.ค. | 32.7 °C | 40 % | 31 km/h | 0.1 mm | ต่ำ 9 |
| 25 มี.ค. | 31.6 °C | 55 % | 36 km/h | 5.3 mm | ต่ำมาก 1 |
| 26 มี.ค. | 33.0 °C | 43 % | 39 km/h | 0.2 mm | ต่ำ 7 |
| 27 มี.ค. | 32.9 °C | 41 % | 42 km/h | 0.0 mm | ต่ำ 10 |
| 28 มี.ค. | 32.6 °C | 45 % | 36 km/h | 0.2 mm | ต่ำ 11 |
| 29 มี.ค. | 32.0 °C | 44 % | 50 km/h | 1.7 mm | ต่ำ 8 |
| 30 มี.ค. | 30.6 °C | 50 % | 49 km/h | 0.2 mm | ต่ำ 10 |
| 31 มี.ค. | 31.8 °C | 45 % | 41 km/h | 0.0 mm | ปานกลาง 12 |
| 1 เม.ย. | 31.5 °C | 50 % | 31 km/h | 0.2 mm | ต่ำ 11 |
| 2 เม.ย. | 31.9 °C | 48 % | 45 km/h | 0.0 mm | ปานกลาง 13 |
| 3 เม.ย. | 33.4 °C | 43 % | 45 km/h | 0.0 mm | ปานกลาง 15 |
| 4 เม.ย. | 32.3 °C | 45 % | 41 km/h | 0.0 mm | ปานกลาง 15 |
| 5 เม.ย. | 31.7 °C | 49 % | 51 km/h | 0.0 mm | ปานกลาง 17 |
| 6 เม.ย. | 33.3 °C | 46 % | 45 km/h | 0.0 mm | ปานกลาง 17 |
| 7 เม.ย. | 33.1 °C | 45 % | 40 km/h | 0.0 mm | ปานกลาง 17 |
| 8 เม.ย. | 35.2 °C | 31 % | 41 km/h | 0.0 mm | สูง 22 |
| 9 เม.ย. | 35.3 °C | 29 % | 46 km/h | 0.0 mm | สูง 25 |
| 10 เม.ย. | 34.5 °C | 31 % | 49 km/h | 0.0 mm | สูง 27 |
| 11 เม.ย. | 34.4 °C | 35 % | 53 km/h | 0.0 mm | สูง 28 |
| 12 เม.ย. | 34.7 °C | 35 % | 41 km/h | 0.0 mm | สูง 26 |
| 13 เม.ย. หลังเกิดไฟ | 35.1 °C | 37 % | 37 km/h | 0.0 mm | สูง 27 |
| 14 เม.ย. หลังเกิดไฟ | 33.5 °C | 41 % | 34 km/h | 0.0 mm | สูง 24 |
| 15 เม.ย. หลังเกิดไฟ | 34.6 °C | 37 % | 37 km/h | 0.0 mm | สูง 25 |
ลากเส้นเพื่อเปรียบเทียบพื้นที่เดียวกันก่อนและหลังเกิดไฟ
หากวันนั้นมีเมฆมาก ให้เปลี่ยนวันที่ ดาวเทียมแต่ละดวงโคจรผ่านวันละครั้ง ในภาพสีผสมเท็จ พื้นที่ที่ถูกเผาไหม้จะเป็นสีน้ำตาลหรือสีแดง
เมื่อ 14 เมษายน 2026 อากาศบริเวณที่เกิดไฟมีค่า PM2.5 สูงถึง 199 µg/m³ ค่าเฉลี่ยของวันนั้นอยู่ที่ 112 คิดเป็น 7.5 เท่าของค่าแนะนำรายวันขององค์การอนามัยโลก (15)
ฝุ่นละอองจากแบบจำลอง CAMS ของ Copernicus ณ ใจกลางแนวขอบเขต ไม่ใช่ค่าที่ตรวจวัดในแต่ละชุมชน แท่งสีอ่อนคือชั่วโมงที่เลวร้ายที่สุด แท่งสีเข้มคือค่าเฉลี่ยรายวัน
Open-Meteo.com (CC BY 4.0) · Copernicus Atmosphere Monitoring Service (CAMS)
| วันที่และเวลา | ดาวเทียม | FRP (MW) | Lat | Lon |
|---|
การตรวจพบจากดาวเทียมไม่ใช่รายงานอย่างเป็นทางการ ตัวเลขสุดท้ายและสถานะของไฟเผยแพร่โดยหน่วยงานบริการฉุกเฉินของแต่ละประเทศ
ตรวจสอบเทียบด้วยดาวเทียม
ไม่มีการเปลี่ยนแปลงตั้งแต่ 24 ตุลาคม 2026
RSS การเปลี่ยนแปลงของหน้านี้ พร้อมการตรวจสอบและเวอร์ชันสำหรับอ้างอิง
หน้านี้สร้างจากข้อมูลดาวเทียมและบันทึกทางการ จึงอาจผิดพลาดได้ เช่น วันที่ไม่ถูก หมู่บ้านผิด รวมไฟสองครั้งเป็นครั้งเดียว หรือสิ่งที่ไม่ใช่ไฟป่าเลย หากคุณรู้จักไฟครั้งนี้ใกล้ชิด เช่น อาศัยอยู่ใกล้ เห็นเหตุการณ์ ร่วมดับไฟ หรือรายงานข่าว โปรดบอกเราว่าเกิดอะไรขึ้นจริง แล้วเราจะตรวจสอบ
แนวขอบเขตมาจากระบบสารสนเทศไฟป่าโลก (GWIS) ของ Copernicus ซึ่งประมาณจากจุดความร้อนของ MODIS และ VIIRS และเผยแพร่ภายใต้สัญญาอนุญาต CC BY 4.0 ไม่ได้วัดจากภาพถ่ายเหมือนในยุโรป จึงเป็นค่าประมาณ จุดความร้อนมาจากเซ็นเซอร์ VIIRS บนดาวเทียม Suomi-NPP และ NOAA-20 เผยแพร่โดย NASA FIRMS ที่ความละเอียด 375 เมตร เขตการปกครองมาจาก geoBoundaries ADM2 (Creative Commons Attribution 3.0 Intergovernmental Organisations (CC BY 3.0 IGO)) พื้นที่ในแต่ละอำเภอคำนวณโดย WorldFires จากการซ้อนแนวขอบเขตกับเขตการปกครองดังกล่าว จึงอาจต่างจากตัวเลขทางการของแต่ละประเทศ