# ไฟป่าในโปรตุเกส ปี 2026

ปี 2026 โปรตุเกสมีไฟป่าที่ใหญ่กว่า 100 เฮกตาร์ 87 ครั้ง พื้นที่เผาไหม้ตามแนวขอบเขตรวม 64,339 เฮกตาร์ ที่นี่คือภาพรวมทั้งปี: สถิติทางการว่าอย่างไร ไหม้เมื่อไรและที่ไหน และสภาพอากาศเป็นอย่างไร

> ปีที่ยังไม่สิ้นสุด: ตัวเลขเปลี่ยนทุกวันจนกว่าจะสิ้นปี และไม่นำไปเทียบกับปีที่ครบแล้ว

## ทั้งปีในไม่กี่ประโยค

- ถึงวันที่ 4 พฤศจิกายน Copernicus EFFIS นับพื้นที่ถูกไฟไหม้ในโปรตุเกสปี 2026 ได้ 73,463 เฮกตาร์ คิดเป็น 70% ของค่าเฉลี่ยสัปดาห์เดียวกันในช่วง 2006–2025 (105,092 เฮกตาร์) (Copernicus EFFIS)
- สัปดาห์ที่หนักที่สุดจนถึงตอนนี้คือ 23 กรกฎาคม ถึง 29 กรกฎาคม: ไหม้ 15,743 เฮกตาร์ในเจ็ดวัน คิดเป็น 21% ของที่ไหม้ตั้งแต่ต้นปีตาม Copernicus EFFIS (Copernicus EFFIS)
- ไฟป่าครั้งใหญ่ที่สุดคือไฟที่ Vouzela เริ่มเมื่อ 2 กรกฎาคม 2026 และเผาไป 13,375 เฮกตาร์ คิดเป็น 21% ของพื้นที่ไฟป่า 87 ครั้งที่มีหน้าในปีนี้ (WorldFires)
- วันที่อันตรายที่สุดในไฟป่าปีนี้คือ 2 กรกฎาคม 2026: ดัชนี FWI 62 (รุนแรง ตามมาตรา EFFIS) ที่ไฟ Alfândega da Fé คำนวณโดย WorldFires จาก ERA5 (WorldFires · ERA5)

## รายเดือน

เฮกตาร์ในแนวขอบเขตตามเดือนที่ไฟเริ่ม แตะเดือนเพื่อดูบนแผนที่

| เดือน | จำนวนครั้ง | เฮกตาร์ |
|---|---:|---:|
| มกราคม | 0 | 0 |
| กุมภาพันธ์ | 0 | 0 |
| มีนาคม | 17 | 3,170 |
| เมษายน | 7 | 1,656 |
| พฤษภาคม | 0 | 0 |
| มิถุนายน | 6 | 2,429 |
| กรกฎาคม | 18 | 37,359 |
| สิงหาคม | 24 | 14,105 |
| กันยายน | 15 | 5,620 |
| ตุลาคม | 0 | 0 |
| พฤศจิกายน | 0 | 0 |
| ธันวาคม | 0 | 0 |

## รายสัปดาห์ เทียบกับปีอื่น (Copernicus EFFIS)

| สัปดาห์ | 2026 | ในสัปดาห์นั้น | ค่าเฉลี่ย | ต่ำสุดและสูงสุด |
|---|---:|---:|---:|---:|
| 1 (1 ม.ค.–7 ม.ค.) | 216 | 216 | 74 | 0–767 |
| 2 (8 ม.ค.–14 ม.ค.) | 216 | 0 | 174 | 0–1,550 |
| 3 (15 ม.ค.–21 ม.ค.) | 216 | 0 | 343 | 0–2,952 |
| 4 (22 ม.ค.–28 ม.ค.) | 216 | 0 | 606 | 0–3,962 |
| 5 (29 ม.ค.–4 ก.พ.) | 216 | 0 | 900 | 0–6,821 |
| 6 (5 ก.พ.–11 ก.พ.) | 216 | 0 | 1,059 | 0–7,354 |
| 7 (12 ก.พ.–18 ก.พ.) | 216 | 0 | 1,177 | 0–7,390 |
| 8 (19 ก.พ.–25 ก.พ.) | 423 | 207 | 1,456 | 0–7,475 |
| 9 (26 ก.พ.–4 มี.ค.) | 573 | 150 | 1,747 | 0–7,708 |
| 10 (5 มี.ค.–11 มี.ค.) | 573 | 0 | 1,951 | 0–7,708 |
| 11 (12 มี.ค.–18 มี.ค.) | 1,935 | 1,362 | 2,598 | 0–9,668 |
| 12 (19 มี.ค.–25 มี.ค.) | 3,785 | 1,850 | 3,232 | 0–13,758 |
| 13 (26 มี.ค.–1 เม.ย.) | 7,239 | 3,454 | 4,145 | 0–20,039 |
| 14 (2 เม.ย.–8 เม.ย.) | 9,399 | 2,160 | 4,428 | 0–20,039 |
| 15 (9 เม.ย.–15 เม.ย.) | 9,505 | 106 | 4,525 | 0–20,039 |
| 16 (16 เม.ย.–22 เม.ย.) | 9,630 | 125 | 4,684 | 0–20,039 |
| 17 (23 เม.ย.–29 เม.ย.) | 9,731 | 101 | 4,762 | 0–20,039 |
| 18 (30 เม.ย.–6 พ.ค.) | 9,731 | 0 | 4,842 | 0–20,039 |
| 19 (7 พ.ค.–13 พ.ค.) | 9,731 | 0 | 4,860 | 34–20,039 |
| 20 (14 พ.ค.–20 พ.ค.) | 9,731 | 0 | 4,916 | 34–20,350 |
| 21 (21 พ.ค.–27 พ.ค.) | 9,767 | 36 | 5,029 | 34–20,350 |
| 22 (28 พ.ค.–3 มิ.ย.) | 9,930 | 163 | 5,094 | 34–20,350 |
| 23 (4 มิ.ย.–10 มิ.ย.) | 10,804 | 874 | 5,367 | 34–20,350 |
| 24 (11 มิ.ย.–17 มิ.ย.) | 10,861 | 57 | 7,000 | 34–36,694 |
| 25 (18 มิ.ย.–24 มิ.ย.) | 12,225 | 1,364 | 8,373 | 34–60,087 |
| 26 (25 มิ.ย.–1 ก.ค.) | 13,325 | 1,100 | 8,728 | 34–60,243 |
| 27 (2 ก.ค.–8 ก.ค.) | 28,862 | 15,537 | 10,716 | 328–60,801 |
| 28 (9 ก.ค.–15 ก.ค.) | 28,862 | 0 | 12,077 | 391–61,272 |
| 29 (16 ก.ค.–22 ก.ค.) | 30,246 | 1,384 | 17,531 | 699–91,763 |
| 30 (23 ก.ค.–29 ก.ค.) | 45,989 | 15,743 | 23,320 | 831–139,456 |
| 31 (30 ก.ค.–5 ส.ค.) | 50,752 | 4,763 | 28,047 | 944–140,970 |
| 32 (6 ส.ค.–12 ส.ค.) | 52,363 | 1,611 | 49,698 | 2,223–194,581 |
| 33 (13 ส.ค.–19 ส.ค.) | 64,699 | 12,336 | 59,161 | 2,310–257,401 |
| 34 (20 ส.ค.–26 ส.ค.) | 65,401 | 702 | 65,935 | 2,431–261,524 |
| 35 (27 ส.ค.–2 ก.ย.) | 65,401 | 0 | 70,960 | 2,786–265,139 |
| 36 (3 ก.ย.–9 ก.ย.) | 65,506 | 105 | 76,028 | 2,786–269,316 |
| 37 (10 ก.ย.–16 ก.ย.) | 69,116 | 3,610 | 80,009 | 4,215–271,764 |
| 38 (17 ก.ย.–23 ก.ย.) | 70,609 | 1,493 | 85,599 | 4,215–277,215 |
| 39 (24 ก.ย.–30 ก.ย.) | 71,525 | 916 | 86,125 | 4,391–277,456 |
| 40 (1 ต.ค.–7 ต.ค.) | 71,525 | 0 | 87,438 | 5,030–277,513 |
| 41 (8 ต.ค.–14 ต.ค.) | 71,525 | 0 | 94,174 | 5,350–356,681 |
| 42 (15 ต.ค.–21 ต.ค.) | 71,569 | 44 | 104,853 | 5,350–562,879 |
| 43 (22 ต.ค.–28 ต.ค.) | 71,647 | 78 | 104,926 | 5,350–562,988 |
| 44 (29 ต.ค.–4 พ.ย.) | 73,463 | 1,816 | 105,092 | 5,350–563,023 |

## ไฟป่าครั้งใหญ่ที่สุดที่มีการบันทึก

- [ไฟป่า Vouzela กรกฎาคม 2026](https://worldfires.org/th/fai-pa/vouzela-2026-07.md) · 13,375 ha
- [ไฟป่า Valpaços กรกฎาคม 2026](https://worldfires.org/th/fai-pa/valpacos-2026-07.md) · 13,065 ha
- [ไฟป่า Guarda กรกฎาคม 2026](https://worldfires.org/th/fai-pa/guarda-2026-07.md) · 5,226 ha
- [ไฟป่า Torre de Moncorvo สิงหาคม 2026](https://worldfires.org/th/fai-pa/torre-de-moncorvo-2026-08.md) · 3,403 ha
- [ไฟป่า Vinhais สิงหาคม 2026](https://worldfires.org/th/fai-pa/vinhais-2026-08.md) · 2,042 ha
- [ไฟป่า Ardãos e Bobadela สิงหาคม 2026](https://worldfires.org/th/fai-pa/ardaos-e-bobadela-2026-08.md) · 1,971 ha
- [ไฟป่า Arouca สิงหาคม 2026](https://worldfires.org/th/fai-pa/arouca-2026-08.md) · 1,489 ha
- [ไฟป่า Portel 15 กันยายน 2026](https://worldfires.org/th/fai-pa/portel-2026-09.md) · 1,262 ha
- [ไฟป่า Alijó กรกฎาคม 2026](https://worldfires.org/th/fai-pa/alijo-2026-07.md) · 1,144 ha
- [ไฟป่า Chaves กรกฎาคม 2026](https://worldfires.org/th/fai-pa/chaves-2026-07.md) · 1,118 ha
- [ไฟป่า Proença-a-Nova 14 กันยายน 2026](https://worldfires.org/th/fai-pa/proenca-a-nova-2026-09.md) · 1,031 ha
- [ไฟป่า Loulé มิถุนายน 2026](https://worldfires.org/th/fai-pa/loule-2026-06.md) · 988 ha
- [ไฟป่า Alfândega da Fé กรกฎาคม 2026](https://worldfires.org/th/fai-pa/alfandega-da-fe-2026-07.md) · 735 ha
- [ไฟป่า Moura มิถุนายน 2026](https://worldfires.org/th/fai-pa/moura-2026-06.md) · 661 ha
- [ไฟป่า Sarraquinhos เมษายน 2026](https://worldfires.org/th/fai-pa/sarraquinhos-2026-04.md) · 566 ha
- [ไฟป่า Vila Nova de Poiares กันยายน 2026](https://worldfires.org/th/fai-pa/vila-nova-de-poiares-2026-09.md) · 562 ha
- [ไฟป่า Fornos de Algodres 8 สิงหาคม 2026](https://worldfires.org/th/fai-pa/fornos-de-algodres-2026-08-2.md) · 550 ha
- [ไฟป่า Sabugal กรกฎาคม 2026](https://worldfires.org/th/fai-pa/sabugal-2026-07.md) · 498 ha
- [ไฟป่า Odemira กันยายน 2026](https://worldfires.org/th/fai-pa/odemira-2026-09.md) · 496 ha
- [ไฟป่า Carrazeda de Ansiães สิงหาคม 2026](https://worldfires.org/th/fai-pa/carrazeda-de-ansiaes-2026-08.md) · 492 ha

## แหล่งข้อมูลและข้อจำกัด

พื้นที่ในหน้าไฟป่าเป็นแนวขอบเขตที่วัดจากดาวเทียม อาจต่างจากสถิติทางการ ชุดข้อมูลรายปีและรายสัปดาห์เป็นค่าประมาณของ Copernicus EFFIS ส่วน FWI เป็นการคำนวณของเราเองจาก ERA5 ที่ตำแหน่งของไฟแต่ละครั้ง ไม่ใช่คำเตือนอันตรายอย่างเป็นทางการ
ข้อมูลทางการของโปรตุเกสเผยแพร่โดย: [ICNF · Instituto da Conservação da Natureza e das Florestas](https://www.icnf.pt) · [ANEPC · Proteção Civil](https://prociv.gov.pt) · [Fogos.pt (ocorrências em tempo real)](https://fogos.pt)

## วิธีอ้างอิง

WorldFires, “ไฟป่าในโปรตุเกส ปี 2026”, https://worldfires.org/th/prathet/portugal/2026 (เข้าถึงเมื่อ 6 พฤศจิกายน 2026) แหล่งที่มา: Copernicus EFFIS, WorldFires, WorldFires · ERA5, NASA FIRMS (VIIRS)

> เว็บไซต์ทดลองที่ใช้ข้อมูลเปิดซึ่งประมวลผลโดยอัตโนมัติ อาจมีข้อผิดพลาด และไม่ใช่บริการฉุกเฉินอย่างเป็นทางการ หากเกิดไฟไหม้ โปรดโทรหมายเลขฉุกเฉินในพื้นที่

ฉบับเต็มพร้อมแผนที่: https://worldfires.org/th/prathet/portugal/2026
