# ไฟป่าในโปรตุเกส ปี 2024

ปี 2024 โปรตุเกสมีไฟป่าที่ใหญ่กว่า 100 เฮกตาร์ 69 ครั้ง พื้นที่เผาไหม้ตามแนวขอบเขตรวม 137,608 เฮกตาร์ ที่นี่คือภาพรวมทั้งปี: สถิติทางการว่าอย่างไร ไหม้เมื่อไรและที่ไหน และสภาพอากาศเป็นอย่างไร

## ทั้งปีในไม่กี่ประโยค

- ตามข้อมูลของ ICNF (สำนักงานสถิติแห่งชาติโปรตุเกส) ปี 2024 โปรตุเกสมีพื้นที่ถูกไฟไหม้ 142,843 เฮกตาร์ เป็น 1.1 เท่าของค่าเฉลี่ยปีอื่นในช่วง 2011–2025 (126,819 เฮกตาร์) (ICNF (สำนักงานสถิติแห่งชาติโปรตุเกส))
- สัปดาห์ที่หนักที่สุดคือ 16 กันยายน ถึง 22 กันยายน: ไหม้ 94,202 เฮกตาร์ในเจ็ดวัน คิดเป็น 66% ของทั้งปีตาม Copernicus EFFIS (Copernicus EFFIS)
- ไฟป่าครั้งใหญ่ที่สุดคือไฟที่ Castro Daire เริ่มเมื่อ 14 กันยายน 2024 และเผาไป 35,523 เฮกตาร์ คิดเป็น 26% ของพื้นที่ไฟป่า 69 ครั้งที่มีหน้าในปีนี้ (WorldFires)
- วันที่อันตรายที่สุดในไฟป่าปีนี้คือ 16 กันยายน 2024: ดัชนี FWI 73 (รุนแรงมาก ตามมาตรา EFFIS) ที่ไฟ Aveiro คำนวณโดย WorldFires จาก ERA5 (WorldFires · ERA5)

## รายเดือน

เฮกตาร์ในแนวขอบเขตตามเดือนที่ไฟเริ่ม แตะเดือนเพื่อดูบนแผนที่

| เดือน | จำนวนครั้ง | เฮกตาร์ |
|---|---:|---:|
| มกราคม | 1 | 467 |
| กุมภาพันธ์ | 0 | 0 |
| มีนาคม | 0 | 0 |
| เมษายน | 1 | 110 |
| พฤษภาคม | 0 | 0 |
| มิถุนายน | 1 | 103 |
| กรกฎาคม | 0 | 0 |
| สิงหาคม | 9 | 9,736 |
| กันยายน | 57 | 127,192 |
| ตุลาคม | 0 | 0 |
| พฤศจิกายน | 0 | 0 |
| ธันวาคม | 0 | 0 |

## รายสัปดาห์ เทียบกับปีอื่น (Copernicus EFFIS)

ค่าเฉลี่ยและช่วงคือภูมิอากาศวิทยาของ Copernicus EFFIS ปี 2006–2025 ซึ่งรวมปี 2024 เองด้วย

| สัปดาห์ | 2024 | ในสัปดาห์นั้น | ค่าเฉลี่ย | ต่ำสุดและสูงสุด |
|---|---:|---:|---:|---:|
| 1 (1 ม.ค.–7 ม.ค.) | 0 | 0 | 74 | 0–767 |
| 2 (8 ม.ค.–14 ม.ค.) | 0 | 0 | 174 | 0–1,550 |
| 3 (15 ม.ค.–21 ม.ค.) | 0 | 0 | 343 | 0–2,952 |
| 4 (22 ม.ค.–28 ม.ค.) | 81 | 81 | 606 | 0–3,962 |
| 5 (29 ม.ค.–4 ก.พ.) | 982 | 901 | 900 | 0–6,821 |
| 6 (5 ก.พ.–11 ก.พ.) | 1,017 | 35 | 1,059 | 0–7,354 |
| 7 (12 ก.พ.–18 ก.พ.) | 1,017 | 0 | 1,177 | 0–7,390 |
| 8 (19 ก.พ.–25 ก.พ.) | 1,017 | 0 | 1,456 | 0–7,475 |
| 9 (26 ก.พ.–3 มี.ค.) | 1,017 | 0 | 1,747 | 0–7,708 |
| 10 (4 มี.ค.–10 มี.ค.) | 1,017 | 0 | 1,951 | 0–7,708 |
| 11 (11 มี.ค.–17 มี.ค.) | 1,053 | 36 | 2,598 | 0–9,668 |
| 12 (18 มี.ค.–24 มี.ค.) | 1,310 | 257 | 3,232 | 0–13,758 |
| 13 (25 มี.ค.–31 มี.ค.) | 1,310 | 0 | 4,145 | 0–20,039 |
| 14 (1 เม.ย.–7 เม.ย.) | 1,310 | 0 | 4,428 | 0–20,039 |
| 15 (8 เม.ย.–14 เม.ย.) | 1,310 | 0 | 4,525 | 0–20,039 |
| 16 (15 เม.ย.–21 เม.ย.) | 1,406 | 96 | 4,684 | 0–20,039 |
| 17 (22 เม.ย.–28 เม.ย.) | 1,574 | 168 | 4,762 | 0–20,039 |
| 18 (29 เม.ย.–5 พ.ค.) | 1,610 | 36 | 4,842 | 0–20,039 |
| 19 (6 พ.ค.–12 พ.ค.) | 1,610 | 0 | 4,860 | 34–20,039 |
| 20 (13 พ.ค.–19 พ.ค.) | 1,610 | 0 | 4,916 | 34–20,350 |
| 21 (20 พ.ค.–26 พ.ค.) | 1,610 | 0 | 5,029 | 34–20,350 |
| 22 (27 พ.ค.–2 มิ.ย.) | 1,610 | 0 | 5,094 | 34–20,350 |
| 23 (3 มิ.ย.–9 มิ.ย.) | 1,610 | 0 | 5,367 | 34–20,350 |
| 24 (10 มิ.ย.–16 มิ.ย.) | 1,651 | 41 | 7,000 | 34–36,694 |
| 25 (17 มิ.ย.–23 มิ.ย.) | 1,651 | 0 | 8,373 | 34–60,087 |
| 26 (24 มิ.ย.–30 มิ.ย.) | 1,968 | 317 | 8,728 | 34–60,243 |
| 27 (1 ก.ค.–7 ก.ค.) | 2,013 | 45 | 10,716 | 328–60,801 |
| 28 (8 ก.ค.–14 ก.ค.) | 2,013 | 0 | 12,077 | 391–61,272 |
| 29 (15 ก.ค.–21 ก.ค.) | 2,170 | 157 | 17,531 | 699–91,763 |
| 30 (22 ก.ค.–28 ก.ค.) | 2,385 | 215 | 23,320 | 831–139,456 |
| 31 (29 ก.ค.–4 ส.ค.) | 2,572 | 187 | 28,047 | 944–140,970 |
| 32 (5 ส.ค.–11 ส.ค.) | 5,139 | 2,567 | 49,698 | 2,223–194,581 |
| 33 (12 ส.ค.–18 ส.ค.) | 11,922 | 6,783 | 59,161 | 2,310–257,401 |
| 34 (19 ส.ค.–25 ส.ค.) | 12,465 | 543 | 65,935 | 2,431–261,524 |
| 35 (26 ส.ค.–1 ก.ย.) | 13,085 | 620 | 70,960 | 2,786–265,139 |
| 36 (2 ก.ย.–8 ก.ย.) | 16,323 | 3,238 | 76,028 | 2,786–269,316 |
| 37 (9 ก.ย.–15 ก.ย.) | 48,903 | 32,580 | 80,009 | 4,215–271,764 |
| 38 (16 ก.ย.–22 ก.ย.) | 143,105 | 94,202 | 85,599 | 4,215–277,215 |
| 39 (23 ก.ย.–29 ก.ย.) | 143,105 | 0 | 86,125 | 4,391–277,456 |
| 40 (30 ก.ย.–6 ต.ค.) | 143,173 | 68 | 87,438 | 5,030–277,513 |
| 41 (7 ต.ค.–13 ต.ค.) | 143,173 | 0 | 94,174 | 5,350–356,681 |
| 42 (14 ต.ค.–20 ต.ค.) | 143,173 | 0 | 104,853 | 5,350–562,879 |
| 43 (21 ต.ค.–27 ต.ค.) | 143,173 | 0 | 104,926 | 5,350–562,988 |
| 44 (28 ต.ค.–3 พ.ย.) | 143,290 | 117 | 105,092 | 5,350–563,023 |
| 45 (4 พ.ย.–10 พ.ย.) | 143,290 | 0 | 105,194 | 5,350–563,023 |
| 46 (11 พ.ย.–17 พ.ย.) | 143,340 | 50 | 105,233 | 5,350–563,330 |
| 47 (18 พ.ย.–24 พ.ย.) | 143,340 | 0 | 105,290 | 5,350–563,462 |
| 48 (25 พ.ย.–1 ธ.ค.) | 143,340 | 0 | 105,332 | 5,350–563,462 |
| 49 (2 ธ.ค.–8 ธ.ค.) | 143,373 | 33 | 105,360 | 5,350–563,530 |
| 50 (9 ธ.ค.–15 ธ.ค.) | 143,449 | 76 | 105,384 | 5,350–563,530 |
| 51 (16 ธ.ค.–22 ธ.ค.) | 143,613 | 164 | 105,403 | 5,350–563,530 |
| 52 (23 ธ.ค.–29 ธ.ค.) | 143,684 | 71 | 105,477 | 5,350–563,530 |

## ไฟป่าครั้งใหญ่ที่สุดที่มีการบันทึก

- [ไฟป่า Castro Daire กันยายน 2024](https://worldfires.org/th/fai-pa/castro-daire-2024-09.md) · 35,523 ha
- [ไฟป่า Pessegueiro do Vouga กันยายน 2024](https://worldfires.org/th/fai-pa/pessegueiro-do-vouga-2024-09.md) · 23,318 ha
- [ไฟป่า Penalva do Castelo กันยายน 2024](https://worldfires.org/th/fai-pa/penalva-do-castelo-2024-09.md) · 8,554 ha
- [ไฟป่า União das Freguesias de Campelo e Ovil e Loivos do Monte กันยายน 2024](https://worldfires.org/th/fai-pa/uniao-das-freguesias-de-campelo-e-ovil-e-loivos-do-monte-2024-09.md) · 6,845 ha
- [ไฟป่า Nelas กันยายน 2024](https://worldfires.org/th/fai-pa/nelas-2024-09.md) · 6,124 ha
- [ไฟป่า Vila Pouca de Aguiar 17 กันยายน 2024](https://worldfires.org/th/fai-pa/vila-pouca-de-aguiar-2024-09-3.md) · 6,118 ha
- [ไฟป่า Serra de Água สิงหาคม 2024](https://worldfires.org/th/fai-pa/serra-de-agua-2024-08.md) · 6,003 ha
- [ไฟป่า Aguiar de Sousa กันยายน 2024](https://worldfires.org/th/fai-pa/aguiar-de-sousa-2024-09.md) · 4,706 ha
- [ไฟป่า Cabeceiras de Basto 14 กันยายน 2024](https://worldfires.org/th/fai-pa/cabeceiras-de-basto-2024-09.md) · 2,728 ha
- [ไฟป่า Celorico de Basto 14 กันยายน 2024](https://worldfires.org/th/fai-pa/celorico-de-basto-2024-09.md) · 2,682 ha
- [ไฟป่า Freigil e Miomães กันยายน 2024](https://worldfires.org/th/fai-pa/freigil-e-miomaes-2024-09.md) · 2,406 ha
- [ไฟป่า Ancede e Ribadouro กันยายน 2024](https://worldfires.org/th/fai-pa/ancede-e-ribadouro-2024-09.md) · 2,079 ha
- [ไฟป่า Vimioso สิงหาคม 2024](https://worldfires.org/th/fai-pa/vimioso-2024-08.md) · 2,013 ha
- [ไฟป่า Resende กันยายน 2024](https://worldfires.org/th/fai-pa/resende-2024-09.md) · 1,783 ha
- [ไฟป่า Vieira do Minho กันยายน 2024](https://worldfires.org/th/fai-pa/vieira-do-minho-2024-09.md) · 1,359 ha
- [ไฟป่า Chaves กันยายน 2024](https://worldfires.org/th/fai-pa/chaves-2024-09.md) · 1,324 ha
- [ไฟป่า Póvoa de Lanhoso กันยายน 2024](https://worldfires.org/th/fai-pa/povoa-de-lanhoso-2024-09.md) · 1,311 ha
- [ไฟป่า Arcos de Valdevez 4 กันยายน 2024](https://worldfires.org/th/fai-pa/arcos-de-valdevez-2024-09.md) · 1,218 ha
- [ไฟป่า Vila Pouca de Aguiar 17 กันยายน 2024](https://worldfires.org/th/fai-pa/vila-pouca-de-aguiar-2024-09-2.md) · 1,150 ha
- [ไฟป่า Peso da Régua กันยายน 2024](https://worldfires.org/th/fai-pa/peso-da-regua-2024-09.md) · 1,049 ha

## แหล่งข้อมูลและข้อจำกัด

พื้นที่ในหน้าไฟป่าเป็นแนวขอบเขตที่วัดจากดาวเทียม อาจต่างจากสถิติทางการ ชุดข้อมูลรายปีและรายสัปดาห์เป็นค่าประมาณของ Copernicus EFFIS ส่วน FWI เป็นการคำนวณของเราเองจาก ERA5 ที่ตำแหน่งของไฟแต่ละครั้ง ไม่ใช่คำเตือนอันตรายอย่างเป็นทางการ
ข้อมูลทางการของโปรตุเกสเผยแพร่โดย: [ICNF · Instituto da Conservação da Natureza e das Florestas](https://www.icnf.pt) · [ANEPC · Proteção Civil](https://prociv.gov.pt) · [Fogos.pt (ocorrências em tempo real)](https://fogos.pt)

## วิธีอ้างอิง

WorldFires, “ไฟป่าในโปรตุเกส ปี 2024”, https://worldfires.org/th/prathet/portugal/2024 (เข้าถึงเมื่อ 6 พฤศจิกายน 2026) แหล่งที่มา: ICNF (สำนักงานสถิติแห่งชาติโปรตุเกส), Copernicus EFFIS, WorldFires, WorldFires · ERA5, NASA FIRMS (VIIRS)

> เว็บไซต์ทดลองที่ใช้ข้อมูลเปิดซึ่งประมวลผลโดยอัตโนมัติ อาจมีข้อผิดพลาด และไม่ใช่บริการฉุกเฉินอย่างเป็นทางการ หากเกิดไฟไหม้ โปรดโทรหมายเลขฉุกเฉินในพื้นที่

ฉบับเต็มพร้อมแผนที่: https://worldfires.org/th/prathet/portugal/2024
