# ไฟป่าในโปรตุเกส ปี 2022

ปี 2022 โปรตุเกสมีไฟป่าที่ใหญ่กว่า 100 เฮกตาร์ 107 ครั้ง พื้นที่เผาไหม้ตามแนวขอบเขตรวม 95,611 เฮกตาร์ ที่นี่คือภาพรวมทั้งปี: สถิติทางการว่าอย่างไร ไหม้เมื่อไรและที่ไหน และสภาพอากาศเป็นอย่างไร

## ทั้งปีในไม่กี่ประโยค

- ตามข้อมูลของ ICNF (สำนักงานสถิติแห่งชาติโปรตุเกส) ปี 2022 โปรตุเกสมีพื้นที่ถูกไฟไหม้ 110,186 เฮกตาร์ คิดเป็น 85% ของค่าเฉลี่ยปีอื่นในช่วง 2011–2025 (129,152 เฮกตาร์) (ICNF (สำนักงานสถิติแห่งชาติโปรตุเกส))
- สัปดาห์ที่หนักที่สุดคือ 9 กรกฎาคม ถึง 15 กรกฎาคม: ไหม้ 18,104 เฮกตาร์ในเจ็ดวัน คิดเป็น 17% ของทั้งปีตาม Copernicus EFFIS (Copernicus EFFIS)
- ไฟป่าครั้งใหญ่ที่สุดคือไฟที่ Serra da Estrela เริ่มเมื่อ 6 สิงหาคม 2022 และเผาไป 25,260 เฮกตาร์ คิดเป็น 26% ของพื้นที่ไฟป่า 107 ครั้งที่มีหน้าในปีนี้ (WorldFires)
- วันที่อันตรายที่สุดในไฟป่าปีนี้คือ 13 กรกฎาคม 2022: ดัชนี FWI 84 (รุนแรงมาก ตามมาตรา EFFIS) ที่ไฟ Faro คำนวณโดย WorldFires จาก ERA5 (WorldFires · ERA5)

## รายเดือน

เฮกตาร์ในแนวขอบเขตตามเดือนที่ไฟเริ่ม แตะเดือนเพื่อดูบนแผนที่

| เดือน | จำนวนครั้ง | เฮกตาร์ |
|---|---:|---:|
| มกราคม | 17 | 3,393 |
| กุมภาพันธ์ | 0 | 0 |
| มีนาคม | 0 | 0 |
| เมษายน | 1 | 258 |
| พฤษภาคม | 2 | 411 |
| มิถุนายน | 1 | 103 |
| กรกฎาคม | 47 | 46,838 |
| สิงหาคม | 38 | 44,361 |
| กันยายน | 1 | 247 |
| ตุลาคม | 0 | 0 |
| พฤศจิกายน | 0 | 0 |
| ธันวาคม | 0 | 0 |

## รายสัปดาห์ เทียบกับปีอื่น (Copernicus EFFIS)

ค่าเฉลี่ยและช่วงคือภูมิอากาศวิทยาของ Copernicus EFFIS ปี 2006–2025 ซึ่งรวมปี 2022 เองด้วย

| สัปดาห์ | 2022 | ในสัปดาห์นั้น | ค่าเฉลี่ย | ต่ำสุดและสูงสุด |
|---|---:|---:|---:|---:|
| 1 (1 ม.ค.–7 ม.ค.) | 0 | 0 | 74 | 0–767 |
| 2 (8 ม.ค.–14 ม.ค.) | 43 | 43 | 174 | 0–1,550 |
| 3 (15 ม.ค.–21 ม.ค.) | 317 | 274 | 343 | 0–2,952 |
| 4 (22 ม.ค.–28 ม.ค.) | 3,962 | 3,645 | 606 | 0–3,962 |
| 5 (29 ม.ค.–4 ก.พ.) | 6,821 | 2,859 | 900 | 0–6,821 |
| 6 (5 ก.พ.–11 ก.พ.) | 7,354 | 533 | 1,059 | 0–7,354 |
| 7 (12 ก.พ.–18 ก.พ.) | 7,390 | 36 | 1,177 | 0–7,390 |
| 8 (19 ก.พ.–25 ก.พ.) | 7,475 | 85 | 1,456 | 0–7,475 |
| 9 (26 ก.พ.–4 มี.ค.) | 7,708 | 233 | 1,747 | 0–7,708 |
| 10 (5 มี.ค.–11 มี.ค.) | 7,708 | 0 | 1,951 | 0–7,708 |
| 11 (12 มี.ค.–18 มี.ค.) | 7,708 | 0 | 2,598 | 0–9,668 |
| 12 (19 มี.ค.–25 มี.ค.) | 7,708 | 0 | 3,232 | 0–13,758 |
| 13 (26 มี.ค.–1 เม.ย.) | 7,708 | 0 | 4,145 | 0–20,039 |
| 14 (2 เม.ย.–8 เม.ย.) | 7,811 | 103 | 4,428 | 0–20,039 |
| 15 (9 เม.ย.–15 เม.ย.) | 7,811 | 0 | 4,525 | 0–20,039 |
| 16 (16 เม.ย.–22 เม.ย.) | 8,069 | 258 | 4,684 | 0–20,039 |
| 17 (23 เม.ย.–29 เม.ย.) | 8,069 | 0 | 4,762 | 0–20,039 |
| 18 (30 เม.ย.–6 พ.ค.) | 8,189 | 120 | 4,842 | 0–20,039 |
| 19 (7 พ.ค.–13 พ.ค.) | 8,360 | 171 | 4,860 | 34–20,039 |
| 20 (14 พ.ค.–20 พ.ค.) | 8,360 | 0 | 4,916 | 34–20,350 |
| 21 (21 พ.ค.–27 พ.ค.) | 8,750 | 390 | 5,029 | 34–20,350 |
| 22 (28 พ.ค.–3 มิ.ย.) | 8,750 | 0 | 5,094 | 34–20,350 |
| 23 (4 มิ.ย.–10 มิ.ย.) | 8,750 | 0 | 5,367 | 34–20,350 |
| 24 (11 มิ.ย.–17 มิ.ย.) | 8,750 | 0 | 7,000 | 34–36,694 |
| 25 (18 มิ.ย.–24 มิ.ย.) | 8,853 | 103 | 8,373 | 34–60,087 |
| 26 (25 มิ.ย.–1 ก.ค.) | 8,853 | 0 | 8,728 | 34–60,243 |
| 27 (2 ก.ค.–8 ก.ค.) | 22,397 | 13,544 | 10,716 | 328–60,801 |
| 28 (9 ก.ค.–15 ก.ค.) | 40,501 | 18,104 | 12,077 | 391–61,272 |
| 29 (16 ก.ค.–22 ก.ค.) | 51,807 | 11,306 | 17,531 | 699–91,763 |
| 30 (23 ก.ค.–29 ก.ค.) | 55,874 | 4,067 | 23,320 | 831–139,456 |
| 31 (30 ก.ค.–5 ส.ค.) | 58,109 | 2,235 | 28,047 | 944–140,970 |
| 32 (6 ส.ค.–12 ส.ค.) | 75,608 | 17,499 | 49,698 | 2,223–194,581 |
| 33 (13 ส.ค.–19 ส.ค.) | 91,058 | 15,450 | 59,161 | 2,310–257,401 |
| 34 (20 ส.ค.–26 ส.ค.) | 101,478 | 10,420 | 65,935 | 2,431–261,524 |
| 35 (27 ส.ค.–2 ก.ย.) | 103,664 | 2,186 | 70,960 | 2,786–265,139 |
| 36 (3 ก.ย.–9 ก.ย.) | 103,929 | 265 | 76,028 | 2,786–269,316 |
| 37 (10 ก.ย.–16 ก.ย.) | 104,077 | 148 | 80,009 | 4,215–271,764 |
| 38 (17 ก.ย.–23 ก.ย.) | 104,324 | 247 | 85,599 | 4,215–277,215 |
| 39 (24 ก.ย.–30 ก.ย.) | 104,324 | 0 | 86,125 | 4,391–277,456 |
| 40 (1 ต.ค.–7 ต.ค.) | 104,324 | 0 | 87,438 | 5,030–277,513 |
| 41 (8 ต.ค.–14 ต.ค.) | 104,324 | 0 | 94,174 | 5,350–356,681 |
| 42 (15 ต.ค.–21 ต.ค.) | 104,379 | 55 | 104,853 | 5,350–562,879 |
| 43 (22 ต.ค.–28 ต.ค.) | 104,379 | 0 | 104,926 | 5,350–562,988 |
| 44 (29 ต.ค.–4 พ.ย.) | 104,379 | 0 | 105,092 | 5,350–563,023 |
| 45 (5 พ.ย.–11 พ.ย.) | 104,379 | 0 | 105,194 | 5,350–563,023 |
| 46 (12 พ.ย.–18 พ.ย.) | 104,379 | 0 | 105,233 | 5,350–563,330 |
| 47 (19 พ.ย.–25 พ.ย.) | 104,379 | 0 | 105,290 | 5,350–563,462 |
| 48 (26 พ.ย.–2 ธ.ค.) | 104,379 | 0 | 105,332 | 5,350–563,462 |
| 49 (3 ธ.ค.–9 ธ.ค.) | 104,379 | 0 | 105,360 | 5,350–563,530 |
| 50 (10 ธ.ค.–16 ธ.ค.) | 104,379 | 0 | 105,384 | 5,350–563,530 |
| 51 (17 ธ.ค.–23 ธ.ค.) | 104,379 | 0 | 105,403 | 5,350–563,530 |
| 52 (24 ธ.ค.–30 ธ.ค.) | 104,379 | 0 | 105,477 | 5,350–563,530 |

## ไฟป่าครั้งใหญ่ที่สุดที่มีการบันทึก

- [ไฟป่า Serra da Estrela สิงหาคม 2022](https://worldfires.org/th/fai-pa/serra-da-estrela-2022-08.md) · 25,260 ha
- [ไฟป่า Ansião กรกฎาคม 2022](https://worldfires.org/th/fai-pa/ansiao-2022-07.md) · 8,311 ha
- [ไฟป่า Murça กรกฎาคม 2022](https://worldfires.org/th/fai-pa/murca-2022-07.md) · 7,641 ha
- [ไฟป่า Vila Real 21 สิงหาคม 2022](https://worldfires.org/th/fai-pa/vila-real-2022-08-2.md) · 5,850 ha
- [ไฟป่า Leiria กรกฎาคม 2022](https://worldfires.org/th/fai-pa/leiria-2022-07.md) · 3,691 ha
- [ไฟป่า Carrazeda de Ansiães กรกฎาคม 2022](https://worldfires.org/th/fai-pa/carrazeda-de-ansiaes-2022-07.md) · 3,389 ha
- [ไฟป่า Chaves กรกฎาคม 2022](https://worldfires.org/th/fai-pa/chaves-2022-07.md) · 3,127 ha
- [ไฟป่า Oliveira de Azeméis กรกฎาคม 2022](https://worldfires.org/th/fai-pa/oliveira-de-azemeis-2022-07.md) · 2,747 ha
- [ไฟป่า Ourém 19 สิงหาคม 2022](https://worldfires.org/th/fai-pa/ourem-2022-08-3.md) · 2,288 ha
- [ไฟป่า Baião 11 กรกฎาคม 2022](https://worldfires.org/th/fai-pa/baiao-2022-07-2.md) · 1,734 ha
- [ไฟป่า Vila Pouca de Aguiar กรกฎาคม 2022](https://worldfires.org/th/fai-pa/vila-pouca-de-aguiar-2022-07.md) · 1,661 ha
- [ไฟป่า Oliveira do Hospital สิงหาคม 2022](https://worldfires.org/th/fai-pa/oliveira-do-hospital-2022-08.md) · 1,448 ha
- [ไฟป่า Silves กรกฎาคม 2022](https://worldfires.org/th/fai-pa/silves-2022-07.md) · 1,322 ha
- [ไฟป่า Ponte da Barca กรกฎาคม 2022](https://worldfires.org/th/fai-pa/ponte-da-barca-2022-07.md) · 974 ha
- [ไฟป่า Fatela กรกฎาคม 2022](https://worldfires.org/th/fai-pa/fatela-2022-07.md) · 921 ha
- [ไฟป่า Guarda สิงหาคม 2022](https://worldfires.org/th/fai-pa/guarda-2022-08.md) · 790 ha
- [ไฟป่า Guarda 7 กรกฎาคม 2022](https://worldfires.org/th/fai-pa/guarda-2022-07-3.md) · 749 ha
- [ไฟป่า Guarda 2 กรกฎาคม 2022](https://worldfires.org/th/fai-pa/guarda-2022-07-2.md) · 741 ha
- [ไฟป่า Guarda 18 กรกฎาคม 2022](https://worldfires.org/th/fai-pa/guarda-2022-07.md) · 696 ha
- [ไฟป่า Faro กรกฎาคม 2022](https://worldfires.org/th/fai-pa/faro-2022-07.md) · 647 ha

## แหล่งข้อมูลและข้อจำกัด

พื้นที่ในหน้าไฟป่าเป็นแนวขอบเขตที่วัดจากดาวเทียม อาจต่างจากสถิติทางการ ชุดข้อมูลรายปีและรายสัปดาห์เป็นค่าประมาณของ Copernicus EFFIS ส่วน FWI เป็นการคำนวณของเราเองจาก ERA5 ที่ตำแหน่งของไฟแต่ละครั้ง ไม่ใช่คำเตือนอันตรายอย่างเป็นทางการ
ข้อมูลทางการของโปรตุเกสเผยแพร่โดย: [ICNF · Instituto da Conservação da Natureza e das Florestas](https://www.icnf.pt) · [ANEPC · Proteção Civil](https://prociv.gov.pt) · [Fogos.pt (ocorrências em tempo real)](https://fogos.pt)

## วิธีอ้างอิง

WorldFires, “ไฟป่าในโปรตุเกส ปี 2022”, https://worldfires.org/th/prathet/portugal/2022 (เข้าถึงเมื่อ 6 พฤศจิกายน 2026) แหล่งที่มา: ICNF (สำนักงานสถิติแห่งชาติโปรตุเกส), Copernicus EFFIS, WorldFires, WorldFires · ERA5, NASA FIRMS (VIIRS)

> เว็บไซต์ทดลองที่ใช้ข้อมูลเปิดซึ่งประมวลผลโดยอัตโนมัติ อาจมีข้อผิดพลาด และไม่ใช่บริการฉุกเฉินอย่างเป็นทางการ หากเกิดไฟไหม้ โปรดโทรหมายเลขฉุกเฉินในพื้นที่

ฉบับเต็มพร้อมแผนที่: https://worldfires.org/th/prathet/portugal/2022
