# ไฟป่าในโปรตุเกส ปี 2021

ปี 2021 โปรตุเกสมีไฟป่าที่ใหญ่กว่า 100 เฮกตาร์ 30 ครั้ง พื้นที่เผาไหม้ตามแนวขอบเขตรวม 15,870 เฮกตาร์ ที่นี่คือภาพรวมทั้งปี: สถิติทางการว่าอย่างไร ไหม้เมื่อไรและที่ไหน และสภาพอากาศเป็นอย่างไร

## ทั้งปีในไม่กี่ประโยค

- ตามข้อมูลของ ICNF (สำนักงานสถิติแห่งชาติโปรตุเกส) ปี 2021 โปรตุเกสมีพื้นที่ถูกไฟไหม้ 28,433 เฮกตาร์ คิดเป็น 21% ของค่าเฉลี่ยปีอื่นในช่วง 2011–2025 (134,991 เฮกตาร์) (ICNF (สำนักงานสถิติแห่งชาติโปรตุเกส))
- สัปดาห์ที่หนักที่สุดคือ 13 สิงหาคม ถึง 19 สิงหาคม: ไหม้ 8,664 เฮกตาร์ในเจ็ดวัน คิดเป็น 34% ของทั้งปีตาม Copernicus EFFIS (Copernicus EFFIS)
- ไฟป่าครั้งใหญ่ที่สุดคือไฟที่ Castro Marim เริ่มเมื่อ 16 สิงหาคม 2021 และเผาไป 7,414 เฮกตาร์ คิดเป็น 47% ของพื้นที่ไฟป่า 30 ครั้งที่มีหน้าในปีนี้ (WorldFires)
- วันที่อันตรายที่สุดในไฟป่าปีนี้คือ 16 สิงหาคม 2021: ดัชนี FWI 74 (รุนแรงมาก ตามมาตรา EFFIS) ที่ไฟ Castro Marim คำนวณโดย WorldFires จาก ERA5 (WorldFires · ERA5)

## รายเดือน

เฮกตาร์ในแนวขอบเขตตามเดือนที่ไฟเริ่ม แตะเดือนเพื่อดูบนแผนที่

| เดือน | จำนวนครั้ง | เฮกตาร์ |
|---|---:|---:|
| มกราคม | 5 | 837 |
| กุมภาพันธ์ | 0 | 0 |
| มีนาคม | 9 | 1,674 |
| เมษายน | 2 | 225 |
| พฤษภาคม | 0 | 0 |
| มิถุนายน | 2 | 493 |
| กรกฎาคม | 4 | 3,019 |
| สิงหาคม | 4 | 8,976 |
| กันยายน | 1 | 142 |
| ตุลาคม | 1 | 198 |
| พฤศจิกายน | 2 | 306 |
| ธันวาคม | 0 | 0 |

## รายสัปดาห์ เทียบกับปีอื่น (Copernicus EFFIS)

ค่าเฉลี่ยและช่วงคือภูมิอากาศวิทยาของ Copernicus EFFIS ปี 2006–2025 ซึ่งรวมปี 2021 เองด้วย

| สัปดาห์ | 2021 | ในสัปดาห์นั้น | ค่าเฉลี่ย | ต่ำสุดและสูงสุด |
|---|---:|---:|---:|---:|
| 1 (1 ม.ค.–7 ม.ค.) | 71 | 71 | 74 | 0–767 |
| 2 (8 ม.ค.–14 ม.ค.) | 879 | 808 | 174 | 0–1,550 |
| 3 (15 ม.ค.–21 ม.ค.) | 2,952 | 2,073 | 343 | 0–2,952 |
| 4 (22 ม.ค.–28 ม.ค.) | 2,952 | 0 | 606 | 0–3,962 |
| 5 (29 ม.ค.–4 ก.พ.) | 2,952 | 0 | 900 | 0–6,821 |
| 6 (5 ก.พ.–11 ก.พ.) | 2,952 | 0 | 1,059 | 0–7,354 |
| 7 (12 ก.พ.–18 ก.พ.) | 3,044 | 92 | 1,177 | 0–7,390 |
| 8 (19 ก.พ.–25 ก.พ.) | 3,089 | 45 | 1,456 | 0–7,475 |
| 9 (26 ก.พ.–4 มี.ค.) | 3,452 | 363 | 1,747 | 0–7,708 |
| 10 (5 มี.ค.–11 มี.ค.) | 4,233 | 781 | 1,951 | 0–7,708 |
| 11 (12 มี.ค.–18 มี.ค.) | 7,031 | 2,798 | 2,598 | 0–9,668 |
| 12 (19 มี.ค.–25 มี.ค.) | 9,400 | 2,369 | 3,232 | 0–13,758 |
| 13 (26 มี.ค.–1 เม.ย.) | 10,577 | 1,177 | 4,145 | 0–20,039 |
| 14 (2 เม.ย.–8 เม.ย.) | 10,607 | 30 | 4,428 | 0–20,039 |
| 15 (9 เม.ย.–15 เม.ย.) | 10,659 | 52 | 4,525 | 0–20,039 |
| 16 (16 เม.ย.–22 เม.ย.) | 10,861 | 202 | 4,684 | 0–20,039 |
| 17 (23 เม.ย.–29 เม.ย.) | 10,861 | 0 | 4,762 | 0–20,039 |
| 18 (30 เม.ย.–6 พ.ค.) | 10,861 | 0 | 4,842 | 0–20,039 |
| 19 (7 พ.ค.–13 พ.ค.) | 10,861 | 0 | 4,860 | 34–20,039 |
| 20 (14 พ.ค.–20 พ.ค.) | 10,861 | 0 | 4,916 | 34–20,350 |
| 21 (21 พ.ค.–27 พ.ค.) | 10,861 | 0 | 5,029 | 34–20,350 |
| 22 (28 พ.ค.–3 มิ.ย.) | 10,861 | 0 | 5,094 | 34–20,350 |
| 23 (4 มิ.ย.–10 มิ.ย.) | 11,489 | 628 | 5,367 | 34–20,350 |
| 24 (11 มิ.ย.–17 มิ.ย.) | 11,489 | 0 | 7,000 | 34–36,694 |
| 25 (18 มิ.ย.–24 มิ.ย.) | 11,489 | 0 | 8,373 | 34–60,087 |
| 26 (25 มิ.ย.–1 ก.ค.) | 11,489 | 0 | 8,728 | 34–60,243 |
| 27 (2 ก.ค.–8 ก.ค.) | 11,638 | 149 | 10,716 | 328–60,801 |
| 28 (9 ก.ค.–15 ก.ค.) | 11,723 | 85 | 12,077 | 391–61,272 |
| 29 (16 ก.ค.–22 ก.ค.) | 14,535 | 2,812 | 17,531 | 699–91,763 |
| 30 (23 ก.ค.–29 ก.ค.) | 14,742 | 207 | 23,320 | 831–139,456 |
| 31 (30 ก.ค.–5 ส.ค.) | 14,933 | 191 | 28,047 | 944–140,970 |
| 32 (6 ส.ค.–12 ส.ค.) | 14,993 | 60 | 49,698 | 2,223–194,581 |
| 33 (13 ส.ค.–19 ส.ค.) | 23,657 | 8,664 | 59,161 | 2,310–257,401 |
| 34 (20 ส.ค.–26 ส.ค.) | 24,149 | 492 | 65,935 | 2,431–261,524 |
| 35 (27 ส.ค.–2 ก.ย.) | 24,223 | 74 | 70,960 | 2,786–265,139 |
| 36 (3 ก.ย.–9 ก.ย.) | 24,447 | 224 | 76,028 | 2,786–269,316 |
| 37 (10 ก.ย.–16 ก.ย.) | 24,447 | 0 | 80,009 | 4,215–271,764 |
| 38 (17 ก.ย.–23 ก.ย.) | 24,589 | 142 | 85,599 | 4,215–277,215 |
| 39 (24 ก.ย.–30 ก.ย.) | 24,589 | 0 | 86,125 | 4,391–277,456 |
| 40 (1 ต.ค.–7 ต.ค.) | 24,589 | 0 | 87,438 | 5,030–277,513 |
| 41 (8 ต.ค.–14 ต.ค.) | 24,787 | 198 | 94,174 | 5,350–356,681 |
| 42 (15 ต.ค.–21 ต.ค.) | 24,787 | 0 | 104,853 | 5,350–562,879 |
| 43 (22 ต.ค.–28 ต.ค.) | 25,011 | 224 | 104,926 | 5,350–562,988 |
| 44 (29 ต.ค.–4 พ.ย.) | 25,011 | 0 | 105,092 | 5,350–563,023 |
| 45 (5 พ.ย.–11 พ.ย.) | 25,162 | 151 | 105,194 | 5,350–563,023 |
| 46 (12 พ.ย.–18 พ.ย.) | 25,509 | 347 | 105,233 | 5,350–563,330 |
| 47 (19 พ.ย.–25 พ.ย.) | 25,778 | 269 | 105,290 | 5,350–563,462 |
| 48 (26 พ.ย.–2 ธ.ค.) | 25,778 | 0 | 105,332 | 5,350–563,462 |
| 49 (3 ธ.ค.–9 ธ.ค.) | 25,778 | 0 | 105,360 | 5,350–563,530 |
| 50 (10 ธ.ค.–16 ธ.ค.) | 25,778 | 0 | 105,384 | 5,350–563,530 |
| 51 (17 ธ.ค.–23 ธ.ค.) | 25,855 | 77 | 105,403 | 5,350–563,530 |
| 52 (24 ธ.ค.–30 ธ.ค.) | 25,855 | 0 | 105,477 | 5,350–563,530 |

## ไฟป่าครั้งใหญ่ที่สุดที่มีการบันทึก

- [ไฟป่า Castro Marim สิงหาคม 2021](https://worldfires.org/th/fai-pa/castro-marim-2021-08.md) · 7,414 ha
- [ไฟป่า Monchique กรกฎาคม 2021](https://worldfires.org/th/fai-pa/monchique-2021-07.md) · 2,121 ha
- [ไฟป่า Odemira สิงหาคม 2021](https://worldfires.org/th/fai-pa/odemira-2021-08.md) · 940 ha
- [ไฟป่า Sabugal กรกฎาคม 2021](https://worldfires.org/th/fai-pa/sabugal-2021-07.md) · 447 ha
- [ไฟป่า Freixo de Espada à Cinta สิงหาคม 2021](https://worldfires.org/th/fai-pa/freixo-de-espada-a-cinta-2021-08.md) · 431 ha
- [ไฟป่า Pinhel มิถุนายน 2021](https://worldfires.org/th/fai-pa/pinhel-2021-06.md) · 356 ha
- [ไฟป่า Seia มีนาคม 2021](https://worldfires.org/th/fai-pa/seia-2021-03.md) · 330 ha
- [ไฟป่า Montalegre 20 มีนาคม 2021](https://worldfires.org/th/fai-pa/montalegre-2021-03.md) · 286 ha
- [ไฟป่า Mogadouro กรกฎาคม 2021](https://worldfires.org/th/fai-pa/mogadouro-2021-07.md) · 244 ha
- [ไฟป่า Mondim de Basto มกราคม 2021](https://worldfires.org/th/fai-pa/mondim-de-basto-2021-01.md) · 227 ha
- [ไฟป่า Elvas กรกฎาคม 2021](https://worldfires.org/th/fai-pa/elvas-2021-07.md) · 207 ha
- [ไฟป่า Arouca มกราคม 2021](https://worldfires.org/th/fai-pa/arouca-2021-01.md) · 206 ha
- [ไฟป่า Arcos de Valdevez พฤศจิกายน 2021](https://worldfires.org/th/fai-pa/arcos-de-valdevez-2021-11.md) · 205 ha
- [ไฟป่า Viana do Castelo ตุลาคม 2021](https://worldfires.org/th/fai-pa/viana-do-castelo-2021-10.md) · 198 ha
- [ไฟป่า Loulé สิงหาคม 2021](https://worldfires.org/th/fai-pa/loule-2021-08.md) · 191 ha
- [ไฟป่า Sarraquinhos มีนาคม 2021](https://worldfires.org/th/fai-pa/sarraquinhos-2021-03.md) · 179 ha
- [ไฟป่า Montalegre มกราคม 2021](https://worldfires.org/th/fai-pa/montalegre-2021-01.md) · 176 ha
- [ไฟป่า Tarouca มีนาคม 2021](https://worldfires.org/th/fai-pa/tarouca-2021-03.md) · 175 ha
- [ไฟป่า Montalegre 24 มีนาคม 2021](https://worldfires.org/th/fai-pa/montalegre-2021-03-3.md) · 159 ha
- [ไฟป่า União das Freguesias de Anhões e Luzio มีนาคม 2021](https://worldfires.org/th/fai-pa/uniao-das-freguesias-de-anhoes-e-luzio-2021-03.md) · 157 ha

## แหล่งข้อมูลและข้อจำกัด

พื้นที่ในหน้าไฟป่าเป็นแนวขอบเขตที่วัดจากดาวเทียม อาจต่างจากสถิติทางการ ชุดข้อมูลรายปีและรายสัปดาห์เป็นค่าประมาณของ Copernicus EFFIS ส่วน FWI เป็นการคำนวณของเราเองจาก ERA5 ที่ตำแหน่งของไฟแต่ละครั้ง ไม่ใช่คำเตือนอันตรายอย่างเป็นทางการ
ข้อมูลทางการของโปรตุเกสเผยแพร่โดย: [ICNF · Instituto da Conservação da Natureza e das Florestas](https://www.icnf.pt) · [ANEPC · Proteção Civil](https://prociv.gov.pt) · [Fogos.pt (ocorrências em tempo real)](https://fogos.pt)

## วิธีอ้างอิง

WorldFires, “ไฟป่าในโปรตุเกส ปี 2021”, https://worldfires.org/th/prathet/portugal/2021 (เข้าถึงเมื่อ 6 พฤศจิกายน 2026) แหล่งที่มา: ICNF (สำนักงานสถิติแห่งชาติโปรตุเกส), Copernicus EFFIS, WorldFires, WorldFires · ERA5, NASA FIRMS (VIIRS)

> เว็บไซต์ทดลองที่ใช้ข้อมูลเปิดซึ่งประมวลผลโดยอัตโนมัติ อาจมีข้อผิดพลาด และไม่ใช่บริการฉุกเฉินอย่างเป็นทางการ หากเกิดไฟไหม้ โปรดโทรหมายเลขฉุกเฉินในพื้นที่

ฉบับเต็มพร้อมแผนที่: https://worldfires.org/th/prathet/portugal/2021
