# ไฟป่าในโปรตุเกส ปี 2019

ปี 2019 โปรตุเกสมีไฟป่าที่ใหญ่กว่า 100 เฮกตาร์ 51 ครั้ง พื้นที่เผาไหม้ตามแนวขอบเขตรวม 25,950 เฮกตาร์ ที่นี่คือภาพรวมทั้งปี: สถิติทางการว่าอย่างไร ไหม้เมื่อไรและที่ไหน และสภาพอากาศเป็นอย่างไร

## ทั้งปีในไม่กี่ประโยค

- ตามข้อมูลของ ICNF (สำนักงานสถิติแห่งชาติโปรตุเกส) ปี 2019 โปรตุเกสมีพื้นที่ถูกไฟไหม้ 42,174 เฮกตาร์ คิดเป็น 31% ของค่าเฉลี่ยปีอื่นในช่วง 2011–2025 (134,010 เฮกตาร์) (ICNF (สำนักงานสถิติแห่งชาติโปรตุเกส))
- สัปดาห์ที่หนักที่สุดคือ 16 กรกฎาคม ถึง 22 กรกฎาคม: ไหม้ 11,631 เฮกตาร์ในเจ็ดวัน คิดเป็น 35% ของทั้งปีตาม Copernicus EFFIS (Copernicus EFFIS)
- ไฟป่าครั้งใหญ่ที่สุดคือไฟที่ Vila de Rei เริ่มเมื่อ 20 กรกฎาคม 2019 และเผาไป 9,924 เฮกตาร์ คิดเป็น 38% ของพื้นที่ไฟป่า 51 ครั้งที่มีหน้าในปีนี้ (WorldFires)
- วันที่อันตรายที่สุดในไฟป่าปีนี้คือ 1 สิงหาคม 2019: ดัชนี FWI 52 (รุนแรง ตามมาตรา EFFIS) ที่ไฟ Nisa คำนวณโดย WorldFires จาก ERA5 (WorldFires · ERA5)

## รายเดือน

เฮกตาร์ในแนวขอบเขตตามเดือนที่ไฟเริ่ม แตะเดือนเพื่อดูบนแผนที่

| เดือน | จำนวนครั้ง | เฮกตาร์ |
|---|---:|---:|
| มกราคม | 0 | 0 |
| กุมภาพันธ์ | 0 | 0 |
| มีนาคม | 8 | 1,480 |
| เมษายน | 0 | 0 |
| พฤษภาคม | 0 | 0 |
| มิถุนายน | 4 | 1,259 |
| กรกฎาคม | 12 | 12,779 |
| สิงหาคม | 5 | 2,331 |
| กันยายน | 19 | 7,716 |
| ตุลาคม | 2 | 261 |
| พฤศจิกายน | 0 | 0 |
| ธันวาคม | 1 | 124 |

## รายสัปดาห์ เทียบกับปีอื่น (Copernicus EFFIS)

ค่าเฉลี่ยและช่วงคือภูมิอากาศวิทยาของ Copernicus EFFIS ปี 2006–2025 ซึ่งรวมปี 2019 เองด้วย

| สัปดาห์ | 2019 | ในสัปดาห์นั้น | ค่าเฉลี่ย | ต่ำสุดและสูงสุด |
|---|---:|---:|---:|---:|
| 1 (1 ม.ค.–7 ม.ค.) | 767 | 767 | 74 | 0–767 |
| 2 (8 ม.ค.–14 ม.ค.) | 1,550 | 783 | 174 | 0–1,550 |
| 3 (15 ม.ค.–21 ม.ค.) | 1,942 | 392 | 343 | 0–2,952 |
| 4 (22 ม.ค.–28 ม.ค.) | 1,942 | 0 | 606 | 0–3,962 |
| 5 (29 ม.ค.–4 ก.พ.) | 1,942 | 0 | 900 | 0–6,821 |
| 6 (5 ก.พ.–11 ก.พ.) | 1,942 | 0 | 1,059 | 0–7,354 |
| 7 (12 ก.พ.–18 ก.พ.) | 2,146 | 204 | 1,177 | 0–7,390 |
| 8 (19 ก.พ.–25 ก.พ.) | 2,260 | 114 | 1,456 | 0–7,475 |
| 9 (26 ก.พ.–4 มี.ค.) | 3,108 | 848 | 1,747 | 0–7,708 |
| 10 (5 มี.ค.–11 มี.ค.) | 3,173 | 65 | 1,951 | 0–7,708 |
| 11 (12 มี.ค.–18 มี.ค.) | 3,173 | 0 | 2,598 | 0–9,668 |
| 12 (19 มี.ค.–25 มี.ค.) | 3,949 | 776 | 3,232 | 0–13,758 |
| 13 (26 มี.ค.–1 เม.ย.) | 5,719 | 1,770 | 4,145 | 0–20,039 |
| 14 (2 เม.ย.–8 เม.ย.) | 5,719 | 0 | 4,428 | 0–20,039 |
| 15 (9 เม.ย.–15 เม.ย.) | 5,719 | 0 | 4,525 | 0–20,039 |
| 16 (16 เม.ย.–22 เม.ย.) | 5,719 | 0 | 4,684 | 0–20,039 |
| 17 (23 เม.ย.–29 เม.ย.) | 5,779 | 60 | 4,762 | 0–20,039 |
| 18 (30 เม.ย.–6 พ.ค.) | 5,810 | 31 | 4,842 | 0–20,039 |
| 19 (7 พ.ค.–13 พ.ค.) | 5,810 | 0 | 4,860 | 34–20,039 |
| 20 (14 พ.ค.–20 พ.ค.) | 5,810 | 0 | 4,916 | 34–20,350 |
| 21 (21 พ.ค.–27 พ.ค.) | 5,852 | 42 | 5,029 | 34–20,350 |
| 22 (28 พ.ค.–3 มิ.ย.) | 6,042 | 190 | 5,094 | 34–20,350 |
| 23 (4 มิ.ย.–10 มิ.ย.) | 6,853 | 811 | 5,367 | 34–20,350 |
| 24 (11 มิ.ย.–17 มิ.ย.) | 7,197 | 344 | 7,000 | 34–36,694 |
| 25 (18 มิ.ย.–24 มิ.ย.) | 7,326 | 129 | 8,373 | 34–60,087 |
| 26 (25 มิ.ย.–1 ก.ค.) | 7,326 | 0 | 8,728 | 34–60,243 |
| 27 (2 ก.ค.–8 ก.ค.) | 7,326 | 0 | 10,716 | 328–60,801 |
| 28 (9 ก.ค.–15 ก.ค.) | 7,326 | 0 | 12,077 | 391–61,272 |
| 29 (16 ก.ค.–22 ก.ค.) | 18,957 | 11,631 | 17,531 | 699–91,763 |
| 30 (23 ก.ค.–29 ก.ค.) | 20,150 | 1,193 | 23,320 | 831–139,456 |
| 31 (30 ก.ค.–5 ส.ค.) | 21,868 | 1,718 | 28,047 | 944–140,970 |
| 32 (6 ส.ค.–12 ส.ค.) | 21,903 | 35 | 49,698 | 2,223–194,581 |
| 33 (13 ส.ค.–19 ส.ค.) | 22,062 | 159 | 59,161 | 2,310–257,401 |
| 34 (20 ส.ค.–26 ส.ค.) | 22,214 | 152 | 65,935 | 2,431–261,524 |
| 35 (27 ส.ค.–2 ก.ย.) | 23,062 | 848 | 70,960 | 2,786–265,139 |
| 36 (3 ก.ย.–9 ก.ย.) | 29,643 | 6,581 | 76,028 | 2,786–269,316 |
| 37 (10 ก.ย.–16 ก.ย.) | 32,279 | 2,636 | 80,009 | 4,215–271,764 |
| 38 (17 ก.ย.–23 ก.ย.) | 32,279 | 0 | 85,599 | 4,215–277,215 |
| 39 (24 ก.ย.–30 ก.ย.) | 32,279 | 0 | 86,125 | 4,391–277,456 |
| 40 (1 ต.ค.–7 ต.ค.) | 32,540 | 261 | 87,438 | 5,030–277,513 |
| 41 (8 ต.ค.–14 ต.ค.) | 32,540 | 0 | 94,174 | 5,350–356,681 |
| 42 (15 ต.ค.–21 ต.ค.) | 32,595 | 55 | 104,853 | 5,350–562,879 |
| 43 (22 ต.ค.–28 ต.ค.) | 32,595 | 0 | 104,926 | 5,350–562,988 |
| 44 (29 ต.ค.–4 พ.ย.) | 32,595 | 0 | 105,092 | 5,350–563,023 |
| 45 (5 พ.ย.–11 พ.ย.) | 32,595 | 0 | 105,194 | 5,350–563,023 |
| 46 (12 พ.ย.–18 พ.ย.) | 32,595 | 0 | 105,233 | 5,350–563,330 |
| 47 (19 พ.ย.–25 พ.ย.) | 32,595 | 0 | 105,290 | 5,350–563,462 |
| 48 (26 พ.ย.–2 ธ.ค.) | 32,595 | 0 | 105,332 | 5,350–563,462 |
| 49 (3 ธ.ค.–9 ธ.ค.) | 32,719 | 124 | 105,360 | 5,350–563,530 |
| 50 (10 ธ.ค.–16 ธ.ค.) | 32,719 | 0 | 105,384 | 5,350–563,530 |
| 51 (17 ธ.ค.–23 ธ.ค.) | 32,719 | 0 | 105,403 | 5,350–563,530 |
| 52 (24 ธ.ค.–30 ธ.ค.) | 33,451 | 732 | 105,477 | 5,350–563,530 |

## ไฟป่าครั้งใหญ่ที่สุดที่มีการบันทึก

- [ไฟป่า Vila de Rei กรกฎาคม 2019](https://worldfires.org/th/fai-pa/vila-de-rei-2019-07.md) · 9,924 ha
- [ไฟป่า Águeda 2 กันยายน 2019](https://worldfires.org/th/fai-pa/agueda-2019-09.md) · 1,898 ha
- [ไฟป่า Baião กันยายน 2019](https://worldfires.org/th/fai-pa/baiao-2019-09.md) · 808 ha
- [ไฟป่า Nisa สิงหาคม 2019](https://worldfires.org/th/fai-pa/nisa-2019-08.md) · 775 ha
- [ไฟป่า Sertã กันยายน 2019](https://worldfires.org/th/fai-pa/serta-2019-09.md) · 762 ha
- [ไฟป่า Sernancelhe กรกฎาคม 2019](https://worldfires.org/th/fai-pa/sernancelhe-2019-07.md) · 712 ha
- [ไฟป่า Alijó กรกฎาคม 2019](https://worldfires.org/th/fai-pa/alijo-2019-07.md) · 685 ha
- [ไฟป่า Valença กันยายน 2019](https://worldfires.org/th/fai-pa/valenca-2019-09.md) · 675 ha
- [ไฟป่า Sabugal 29 สิงหาคม 2019](https://worldfires.org/th/fai-pa/sabugal-2019-08-2.md) · 571 ha
- [ไฟป่า Almalaguês กันยายน 2019](https://worldfires.org/th/fai-pa/almalagues-2019-09.md) · 552 ha
- [ไฟป่า Ourique มิถุนายน 2019](https://worldfires.org/th/fai-pa/ourique-2019-06.md) · 505 ha
- [ไฟป่า Marco de Canaveses กันยายน 2019](https://worldfires.org/th/fai-pa/marco-de-canaveses-2019-09.md) · 492 ha
- [ไฟป่า Castro Daire 8 กันยายน 2019](https://worldfires.org/th/fai-pa/castro-daire-2019-09-2.md) · 426 ha
- [ไฟป่า Castro Daire 8 กันยายน 2019](https://worldfires.org/th/fai-pa/castro-daire-2019-09.md) · 398 ha
- [ไฟป่า Tomar สิงหาคม 2019](https://worldfires.org/th/fai-pa/tomar-2019-08.md) · 384 ha
- [ไฟป่า Sabugal 5 สิงหาคม 2019](https://worldfires.org/th/fai-pa/sabugal-2019-08.md) · 359 ha
- [ไฟป่า Mértola มิถุนายน 2019](https://worldfires.org/th/fai-pa/mertola-2019-06.md) · 344 ha
- [ไฟป่า Oliveira de Azeméis มีนาคม 2019](https://worldfires.org/th/fai-pa/oliveira-de-azemeis-2019-03.md) · 340 ha
- [ไฟป่า Cambeses do Rio, Donões e Mourilhe มีนาคม 2019](https://worldfires.org/th/fai-pa/cambeses-do-rio-donoes-e-mourilhe-2019-03.md) · 321 ha
- [ไฟป่า Alandroal มิถุนายน 2019](https://worldfires.org/th/fai-pa/alandroal-2019-06.md) · 306 ha

## แหล่งข้อมูลและข้อจำกัด

พื้นที่ในหน้าไฟป่าเป็นแนวขอบเขตที่วัดจากดาวเทียม อาจต่างจากสถิติทางการ ชุดข้อมูลรายปีและรายสัปดาห์เป็นค่าประมาณของ Copernicus EFFIS ส่วน FWI เป็นการคำนวณของเราเองจาก ERA5 ที่ตำแหน่งของไฟแต่ละครั้ง ไม่ใช่คำเตือนอันตรายอย่างเป็นทางการ
ข้อมูลทางการของโปรตุเกสเผยแพร่โดย: [ICNF · Instituto da Conservação da Natureza e das Florestas](https://www.icnf.pt) · [ANEPC · Proteção Civil](https://prociv.gov.pt) · [Fogos.pt (ocorrências em tempo real)](https://fogos.pt)

## วิธีอ้างอิง

WorldFires, “ไฟป่าในโปรตุเกส ปี 2019”, https://worldfires.org/th/prathet/portugal/2019 (เข้าถึงเมื่อ 7 พฤศจิกายน 2026) แหล่งที่มา: ICNF (สำนักงานสถิติแห่งชาติโปรตุเกส), Copernicus EFFIS, WorldFires, WorldFires · ERA5, NASA FIRMS (VIIRS)

> เว็บไซต์ทดลองที่ใช้ข้อมูลเปิดซึ่งประมวลผลโดยอัตโนมัติ อาจมีข้อผิดพลาด และไม่ใช่บริการฉุกเฉินอย่างเป็นทางการ หากเกิดไฟไหม้ โปรดโทรหมายเลขฉุกเฉินในพื้นที่

ฉบับเต็มพร้อมแผนที่: https://worldfires.org/th/prathet/portugal/2019
