# ไฟป่าในโครเอเชีย ปี 2026

ปี 2026 โครเอเชียมีไฟป่าที่ใหญ่กว่า 100 เฮกตาร์ 25 ครั้ง พื้นที่เผาไหม้ตามแนวขอบเขตรวม 16,759 เฮกตาร์ ที่นี่คือภาพรวมทั้งปี: สถิติทางการว่าอย่างไร ไหม้เมื่อไรและที่ไหน และสภาพอากาศเป็นอย่างไร

> ปีที่ยังไม่สิ้นสุด: ตัวเลขเปลี่ยนทุกวันจนกว่าจะสิ้นปี และไม่นำไปเทียบกับปีที่ครบแล้ว

## ทั้งปีในไม่กี่ประโยค

- ถึงวันที่ 4 พฤศจิกายน Copernicus EFFIS นับพื้นที่ถูกไฟไหม้ในโครเอเชียปี 2026 ได้ 21,134 เฮกตาร์ เป็น 1.6 เท่าของค่าเฉลี่ยสัปดาห์เดียวกันในช่วง 2006–2025 (13,164 เฮกตาร์) (Copernicus EFFIS)
- สัปดาห์ที่หนักที่สุดจนถึงตอนนี้คือ 13 สิงหาคม ถึง 19 สิงหาคม: ไหม้ 9,010 เฮกตาร์ในเจ็ดวัน คิดเป็น 43% ของที่ไหม้ตั้งแต่ต้นปีตาม Copernicus EFFIS (Copernicus EFFIS)
- ไฟป่าครั้งใหญ่ที่สุดคือไฟที่ Općina Nerežišća เริ่มเมื่อ 11 กันยายน 2026 และเผาไป 3,992 เฮกตาร์ คิดเป็น 24% ของพื้นที่ไฟป่า 25 ครั้งที่มีหน้าในปีนี้ (WorldFires)
- วันที่อันตรายที่สุดในไฟป่าปีนี้คือ 20 สิงหาคม 2026: ดัชนี FWI 49 (สูงมาก ตามมาตรา EFFIS) ที่ไฟ Grad Knin คำนวณโดย WorldFires จาก ERA5 (WorldFires · ERA5)

## รายเดือน

เฮกตาร์ในแนวขอบเขตตามเดือนที่ไฟเริ่ม แตะเดือนเพื่อดูบนแผนที่

| เดือน | จำนวนครั้ง | เฮกตาร์ |
|---|---:|---:|
| มกราคม | 0 | 0 |
| กุมภาพันธ์ | 2 | 225 |
| มีนาคม | 3 | 367 |
| เมษายน | 2 | 441 |
| พฤษภาคม | 1 | 117 |
| มิถุนายน | 1 | 190 |
| กรกฎาคม | 3 | 887 |
| สิงหาคม | 9 | 9,693 |
| กันยายน | 4 | 4,839 |
| ตุลาคม | 0 | 0 |
| พฤศจิกายน | 0 | 0 |
| ธันวาคม | 0 | 0 |

## รายสัปดาห์ เทียบกับปีอื่น (Copernicus EFFIS)

| สัปดาห์ | 2026 | ในสัปดาห์นั้น | ค่าเฉลี่ย | ต่ำสุดและสูงสุด |
|---|---:|---:|---:|---:|
| 1 (1 ม.ค.–7 ม.ค.) | 0 | 0 | 13 | 0–163 |
| 2 (8 ม.ค.–14 ม.ค.) | 0 | 0 | 24 | 0–369 |
| 3 (15 ม.ค.–21 ม.ค.) | 0 | 0 | 33 | 0–558 |
| 4 (22 ม.ค.–28 ม.ค.) | 0 | 0 | 170 | 0–2,539 |
| 5 (29 ม.ค.–4 ก.พ.) | 0 | 0 | 184 | 0–2,658 |
| 6 (5 ก.พ.–11 ก.พ.) | 0 | 0 | 280 | 0–2,658 |
| 7 (12 ก.พ.–18 ก.พ.) | 0 | 0 | 395 | 0–2,764 |
| 8 (19 ก.พ.–25 ก.พ.) | 158 | 158 | 731 | 0–5,000 |
| 9 (26 ก.พ.–4 มี.ค.) | 694 | 536 | 1,100 | 0–8,921 |
| 10 (5 มี.ค.–11 มี.ค.) | 1,211 | 517 | 1,312 | 0–8,984 |
| 11 (12 มี.ค.–18 มี.ค.) | 1,211 | 0 | 2,250 | 0–9,099 |
| 12 (19 มี.ค.–25 มี.ค.) | 1,488 | 277 | 3,696 | 0–23,723 |
| 13 (26 มี.ค.–1 เม.ย.) | 1,629 | 141 | 4,467 | 0–26,455 |
| 14 (2 เม.ย.–8 เม.ย.) | 1,687 | 58 | 5,347 | 0–26,617 |
| 15 (9 เม.ย.–15 เม.ย.) | 1,687 | 0 | 5,999 | 0–27,069 |
| 16 (16 เม.ย.–22 เม.ย.) | 1,687 | 0 | 6,011 | 0–27,069 |
| 17 (23 เม.ย.–29 เม.ย.) | 2,092 | 405 | 6,034 | 0–27,069 |
| 18 (30 เม.ย.–6 พ.ค.) | 2,209 | 117 | 6,034 | 0–27,069 |
| 19 (7 พ.ค.–13 พ.ค.) | 2,209 | 0 | 6,034 | 0–27,069 |
| 20 (14 พ.ค.–20 พ.ค.) | 2,209 | 0 | 6,040 | 0–27,069 |
| 21 (21 พ.ค.–27 พ.ค.) | 2,209 | 0 | 6,041 | 0–27,069 |
| 22 (28 พ.ค.–3 มิ.ย.) | 2,209 | 0 | 6,041 | 0–27,069 |
| 23 (4 มิ.ย.–10 มิ.ย.) | 2,209 | 0 | 6,041 | 0–27,069 |
| 24 (11 มิ.ย.–17 มิ.ย.) | 2,209 | 0 | 6,041 | 0–27,069 |
| 25 (18 มิ.ย.–24 มิ.ย.) | 2,241 | 32 | 6,082 | 0–27,069 |
| 26 (25 มิ.ย.–1 ก.ค.) | 2,431 | 190 | 6,193 | 0–27,069 |
| 27 (2 ก.ค.–8 ก.ค.) | 2,829 | 398 | 6,390 | 0–27,403 |
| 28 (9 ก.ค.–15 ก.ค.) | 3,412 | 583 | 7,066 | 0–30,790 |
| 29 (16 ก.ค.–22 ก.ค.) | 3,412 | 0 | 8,376 | 0–34,822 |
| 30 (23 ก.ค.–29 ก.ค.) | 3,412 | 0 | 9,110 | 0–38,302 |
| 31 (30 ก.ค.–5 ส.ค.) | 3,529 | 117 | 10,220 | 0–48,877 |
| 32 (6 ส.ค.–12 ส.ค.) | 3,581 | 52 | 10,713 | 0–53,023 |
| 33 (13 ส.ค.–19 ส.ค.) | 12,591 | 9,010 | 11,461 | 0–57,602 |
| 34 (20 ส.ค.–26 ส.ค.) | 13,473 | 882 | 12,592 | 39–67,513 |
| 35 (27 ส.ค.–2 ก.ย.) | 13,675 | 202 | 12,884 | 39–67,666 |
| 36 (3 ก.ย.–9 ก.ย.) | 16,948 | 3,273 | 12,927 | 39–67,666 |
| 37 (10 ก.ย.–16 ก.ย.) | 20,981 | 4,033 | 12,976 | 39–67,666 |
| 38 (17 ก.ย.–23 ก.ย.) | 20,981 | 0 | 13,079 | 39–67,666 |
| 39 (24 ก.ย.–30 ก.ย.) | 20,981 | 0 | 13,140 | 304–67,666 |
| 40 (1 ต.ค.–7 ต.ค.) | 21,082 | 101 | 13,143 | 304–67,666 |
| 41 (8 ต.ค.–14 ต.ค.) | 21,134 | 52 | 13,153 | 304–67,666 |
| 42 (15 ต.ค.–21 ต.ค.) | 21,134 | 0 | 13,164 | 304–67,666 |
| 43 (22 ต.ค.–28 ต.ค.) | 21,134 | 0 | 13,164 | 304–67,666 |
| 44 (29 ต.ค.–4 พ.ย.) | 21,134 | 0 | 13,164 | 304–67,666 |

## ไฟป่าครั้งใหญ่ที่สุดที่มีการบันทึก

- [ไฟป่า Općina Nerežišća กันยายน 2026](https://worldfires.org/th/fai-pa/opcina-nerezisca-2026-09.md) · 3,992 ha
- [ไฟป่า Grad Knin 13 สิงหาคม 2026](https://worldfires.org/th/fai-pa/grad-knin-2026-08-2.md) · 3,400 ha
- [ไฟป่า Grad Knin 13 สิงหาคม 2026](https://worldfires.org/th/fai-pa/grad-knin-2026-08.md) · 2,774 ha
- [ไฟป่า Grad Omiš สิงหาคม 2026](https://worldfires.org/th/fai-pa/grad-omis-2026-08.md) · 1,320 ha
- [ไฟป่า Općina Civljane สิงหาคม 2026](https://worldfires.org/th/fai-pa/opcina-civljane-2026-08.md) · 677 ha
- [ไฟป่า Općina Konavle สิงหาคม 2026](https://worldfires.org/th/fai-pa/opcina-konavle-2026-08.md) · 670 ha
- [ไฟป่า Općina Gračac กันยายน 2026](https://worldfires.org/th/fai-pa/opcina-gracac-2026-09.md) · 571 ha
- [ไฟป่า Općina Smokvica กรกฎาคม 2026](https://worldfires.org/th/fai-pa/opcina-smokvica-2026-07.md) · 489 ha
- [ไฟป่า Općina Hrvace เมษายน 2026](https://worldfires.org/th/fai-pa/opcina-hrvace-2026-04.md) · 300 ha
- [ไฟป่า Općina Orebić สิงหาคม 2026](https://worldfires.org/th/fai-pa/opcina-orebic-2026-08.md) · 291 ha
- [ไฟป่า Grad Metković กรกฎาคม 2026](https://worldfires.org/th/fai-pa/grad-metkovic-2026-07.md) · 268 ha
- [ไฟป่า Općina Sali สิงหาคม 2026](https://worldfires.org/th/fai-pa/opcina-sali-2026-08.md) · 216 ha
- [ไฟป่า Općina Hrvace สิงหาคม 2026](https://worldfires.org/th/fai-pa/opcina-hrvace-2026-08.md) · 202 ha
- [ไฟป่า Grad Komiža มิถุนายน 2026](https://worldfires.org/th/fai-pa/grad-komiza-2026-06.md) · 190 ha
- [ไฟป่า Grad Šibenik กันยายน 2026](https://worldfires.org/th/fai-pa/grad-sibenik-2026-09.md) · 156 ha
- [ไฟป่า Općina Škabrnja สิงหาคม 2026](https://worldfires.org/th/fai-pa/opcina-skabrnja-2026-08.md) · 143 ha
- [ไฟป่า Općina Promina เมษายน 2026](https://worldfires.org/th/fai-pa/opcina-promina-2026-04.md) · 141 ha
- [ไฟป่า Općina Donji Kukuzari มีนาคม 2026](https://worldfires.org/th/fai-pa/opcina-donji-kukuzari-2026-03.md) · 138 ha
- [ไฟป่า Općina Jelsa กรกฎาคม 2026](https://worldfires.org/th/fai-pa/opcina-jelsa-2026-07.md) · 130 ha
- [ไฟป่า Općina Donji Lapac มีนาคม 2026](https://worldfires.org/th/fai-pa/opcina-donji-lapac-2026-03.md) · 126 ha

## แหล่งข้อมูลและข้อจำกัด

พื้นที่ในหน้าไฟป่าเป็นแนวขอบเขตที่วัดจากดาวเทียม อาจต่างจากสถิติทางการ ชุดข้อมูลรายปีและรายสัปดาห์เป็นค่าประมาณของ Copernicus EFFIS ส่วน FWI เป็นการคำนวณของเราเองจาก ERA5 ที่ตำแหน่งของไฟแต่ละครั้ง ไม่ใช่คำเตือนอันตรายอย่างเป็นทางการ
ข้อมูลทางการของโครเอเชียเผยแพร่โดย: [Hrvatska vatrogasna zajednica](https://hvz.gov.hr) · [Civilna zaštita](https://civilna-zastita.gov.hr)

## วิธีอ้างอิง

WorldFires, “ไฟป่าในโครเอเชีย ปี 2026”, https://worldfires.org/th/prathet/croatia/2026 (เข้าถึงเมื่อ 8 พฤศจิกายน 2026) แหล่งที่มา: Copernicus EFFIS, WorldFires, WorldFires · ERA5, NASA FIRMS (VIIRS)

> เว็บไซต์ทดลองที่ใช้ข้อมูลเปิดซึ่งประมวลผลโดยอัตโนมัติ อาจมีข้อผิดพลาด และไม่ใช่บริการฉุกเฉินอย่างเป็นทางการ หากเกิดไฟไหม้ โปรดโทรหมายเลขฉุกเฉินในพื้นที่

ฉบับเต็มพร้อมแผนที่: https://worldfires.org/th/prathet/croatia/2026
